หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งบริษัทกับเพื่อน ๆ  (อ่าน 7827 ครั้ง)
เห็นในบอร์ดมีหลายคนที่ตั้งบริษัท อย่างเสี่ยอ๋า ป๋าเลย์ โบว์ลิ่งแอนด์ยักษ์จำกัด

ไม่แน่ใจว่าเคยอ่านกระทู้นี้ในห้องสีลม ของพันทิพหรือยัง ลองดูนะ

วันที่ต้องหยุดกิจการ นั่งมองลูกน้องเดินมาเก็บของออกไปทีละคน
โดย คุณอำแดงเฟริ์น
http://www.pantip.com/cafe/silom/topic/B4473583/B4473583.html
แอบอ้าง
มีปัญหากับหุ้นส่วน เพราะความไม่เข้าใจ
จนไม่สามารถจะคุยกันได้อีกแล้ว
หุ้นส่วนโทร.ไปแจ้งหยุดกิจการ
ส่วนเรา ได้แต่ช็อค จนทำอะไรไม่ถูก

วันนี้นั่งรับโทรศัพท์ลูกน้อง ติดต่อบริษัทบัญชี
ลูกค้าที่เซ็นสัญญาแล้วก็ค้างอยู่
ทุกอย่างมันเลวร้าย ที่สุดในชีวิตก็ว่าได้
เด็กบอกว่า จะให้ค่าให้ออกโดยไม่บอกล่วงหน้า
เท่าไหร่ เรานั่งบวกตัวเลขทั้งระบบ เมื่อจ่ายเด็กแล้ว
เท่ากับติดลบ เงินลงทุนในโปรเจคใหม่จะเท่ากับศูนย์
โทร.ไปยืมเงินนอกระบบ เพื่อทำโปรเจคให้จบ
ก็ยังไม่มีคำตอบ

เป็นวันปวดร้าวที่สุดวันหนึ่ง
เรื่องทุกอย่างมันดำเนินไปโดยใช้เวลา
ไม่กี่ชั่วโมง ....
หลังจากที่เราสร้างบริษัทมาเกือบสามปี

เพื่อนสนิท +หุ้นส่วน
...กลายเป็นคำบาดหูที่สุดเท่าที่เคยได้ยิน
เงินและกำลังใจ มันจากเราไปในวันเดียวกัน

ในการทำบริษัท หุ้นส่วนที่หาง่ายที่สุด คือเพื่อน แต่ผมเจอหลายครั้งแล้วที่จากเพื่อนรักกลายเป็นเพื่อนไม่อยากจะมองหน้า เพราะเรื่องบริษัท

[ว่างให้เช่า]
กรี๊ดดดดด

อยากทะเลาะกะหุ้นส่วนจัง หน้าแตก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เดี๋ยวก็ได้สมใจหรอกครับ  ฮิ้ววว
บริษัทตูยังไม่ได้เริ่มเลย ง่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
กรี๊ดดดดด

อยากทะเลาะกะหุ้นส่วนจัง หน้าแตก

แน่ใจว่าอยู่ในฐานะหุ้นส่วน ไม่ใช่เด็กส่งของ  กร๊าก

[ว่างให้เช่า]
 กร๊าก
 (อิอิ)

นานๆ จะเข้ามาที
บริษัทผมไม่มีหุ้นส่วนครับ(มีแต่ในนาม) ทำคนเดียวเป็นกาแฟกระป๋องแบล๊คอัพเลย

นักเขียนการ์ตูนรายปี
อื้มห์ หุ้นส่วนชีวิต กรี๊ดดดดด
(นึกภาพป๋าเลย์ทาปากแดง ใส่ชุดแม่บ้าน)

ป๋าเลย์ใส่ชุดเลขาสุดเซ็กซี่

เลย์ขา (อิอิ)
บริษัทผมก็ทำคนเดียวเช่นกันครับ
วันที่เจ็ดนี้ต้องไปพบเจ้าหน้าที่สำนักงานประกันสังคม
เพราะมีหนังสือแจ้งมาว่า จดบริษัทแล้วทำไมไม่ทำประกันสังคมฮิ

ก็มันยังไม่มีพนักงานนิ
ฮิ้ววว

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ข้อดีของการเปิดบ.ที่ทำคนเดียว.... มีอะไรบ้างคับ (ถามเป็นข้อมูลครับ)
เคยมีเพื่อนที่เป็นฟรีแลนซ์ถามมา.. ผมก็ไม่รู้ เพราะไม่เคยทำ... เลยอยากถามเห็นในนี้มีคนเปิดบ.แบบทำคนเดียวหลายคน

แต่กรณีทะเลาะกับหุ้นส่วนนี่เห็นมาบ่อยมากครับ... ตั้งแต่เด็กมา เห็นรอบๆตัว จากเพื่อนสนิท พอทำบ.ด้วยกัน ก็ทะเลาะกันจนมองหน้ากันไม่ติดอีกเลย.... เป็นประเด็นที่ผมกลัวยิ่งกว่าเปิดบ.เองแล้ว บ.เจ๊งอีกนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิ.ย. 2006, 23:46 น. โดย X Saint » บันทึกการเข้า
ทำธุรกิจกับเพื่อน ..อย่ามากคน ครับ

ต้องทำกับเพื่อน ที่ sport พอ fair พอ

ตกลงกันให้ดีว่าใครทำอะไร และคนที่ทำจะได้เงินเดือน เท่าไหร่ 

และกำไรหลังหักค่าใช้จ่าย (รวมเงินเดือนหุ้นส่วน) จะแบ่งยังไง

ต้องให้ เคลียร์ตั้งแต่เริ่ม ครับ อย่าหยวนๆ ไป

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
ของผมจริงๆแล้วเปิดไว้ให้รุ่นน้องที่ทำงานด้วยกัน เค้าเอาไว้รับงานน่ะครับ
เพราะเค้าทำงานที่กรุงเทพ เป็นฟรีแลนซ์
โครงการก่อสร้าง ไม่ต้องใหญ่มากแค่สี่ห้าสิบล้าน มีนามบัตรฟรีแลนซ์ไปรับงาน มันดูโหวงเหวงน่ะครับ
ก็เลยเปิดไว้ให้ดูดีเวลารับงาน

แค่นั้นจริงๆครับ

ส่วนตัวผมเองไม่มีปัญหาเวลารับงาน เพราะมีลูกค้าประจำพอเลี้ยงตัวได้ครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
หน้า: [1] 2 3