หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งColor ProfileในFlash  (อ่าน 5113 ครั้ง)
 หมีโหดดดด
ในFlash สมารถตั้งค่าColor Profileแบบโปรแกรมกราฟฟิค(สิ่งพิมพ์)ทั่วไปได้ไหมครับ?
(ที่ใช้อยู่ก็ sRGB IEC61966-2.1)

เพราะเวลาเอาเข้าAdobe สีจะเพี้ยนมากไปหน่อย ถ้าเพี้ยนเล็กๆก็พอทนครับ(นี่ขนาดทำในเครื่องเดียวกันนะ)
ทำไมถึงใช้ flash กับงานสิ่งพิมพ์ครับ  งง

Import เข้า Adobe ด้วย  งง

งานอะไรครับ  งง
 หมีโหดดดด
Illustrator-Corel draw ยังต้องชิดซ้ายเมื่อเจอFlash ในงานการ์ตูน

Flashวาดเส้นการ์ตูนได้สวยน่ารักและไวมากๆครับ (ไวด้วยลักษณะของเครื่องมือนะ ไม่ใช่ความชำนาญ)

# ผมใช้Photoshopเป็นตัวCompositครับ(ภาพนิ่ง) เลยอยากให้สีมันมาในแบบเดียวกับที่เราเห็นจากFlash

สีจากงาน FLASH มันเป็น RGB รึเปล่าครับ?
ถ้าใช่ เวลาสั่งพิมพ์ออกมาจากเครื่องที่เป็น Digital
มันจะแปลงเป็น CMYK นะครับ สีที่ได้อาจจะไม่แจ่มแจ๊ดด
เท่ากับงานที่ออกมา

เอ้อ PROFILE ใน FLAH ไม่เคยเจอเหมือนกันครับ
ตอนนี้กำลังฮิตตั้งค่า PROFILE บน ADOBE อยู่
ขอข้อมูลเพิ่มเติมมั่งก็ดีครับ น่าสนุกดี

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
จบงานในPSไม่ใช่Flashครับ

ผมไม่รู้เรื่องProfileสีดอกครับ ใช้แต่sRGB
แต่เพื่อนผมทำงาน ขายเครื่องMACให้กับโรงพิมพ์ต่างๆ  ตอนนี้มีระบบสีใหม่ชื่อCLABอะไรนี่แหล่ะ

ซึ่งเพื่อนผมขายกล่องแปลงระบบสีให้กับโรงพิมพ์อยู่ครับ สนใจติดต่อได้ครับ(ทำมาหลายปีแล้วนะ)

#เรื่องสีที่เห็นในหน้าจอหรือต่างเครื่องกันกับการOutPutออกมา เป็นปัญหามาทุกยุคทุกสมัยเลยครับ กร๊าก
# ยังรอคนตอบProfileในFlashอยู่นาครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิ.ย. 2006, 17:14 น. โดย soluwan » บันทึกการเข้า
เอาเข้า illus แล้วไป ps อีกทีจะดีมั้ยครับ

ถ้ามีปัญหาสีเพี้ยนลองแบบนี้สิครับ

document color mode ที่ว่านี่ผมหมายถึงการ paste จาก EPS มาวางในงานชินอื่นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิ.ย. 2006, 09:42 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
 เจ๋ง
ขอบคุณครับ

ผมชอบใช้.PNGครับ

สรุป Flash ก็ไม่มีIcc Profile..  หมีโหดดดด I C
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิ.ย. 2006, 01:08 น. โดย soluwan » บันทึกการเข้า
โอ๊ะ ขอบคุณครับ
เจอปัญหา Export .AI ไปเหมือนกัน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณคร้าบ
ไหนๆก็ซื้อไปแล้ว มันน่าจะรวมสองโปรแกรมแฟลชกับโฟโต้ชอปเป็นอันเดียวกันเลยนะ555

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
หน้า: [1]