หน้า: 1 [2]

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนมาทานี่หน่อยครับพยายามมานาน  (อ่าน 9849 ครั้ง)
คาดว่า เค้าโหลดฟอนต์มาลงแล้ว
เปิดใน Photoshop ก็ยังพิมพ์ภาษาญี่ปุ่นไม่ได้

ขอตอบ เท่าที่ลองสัมผัสคอมวินโดว์ญี่ปุ่นจริงๆ
รู้สึกมันจะต้องมีโปรแกรมนะครับ
ถ้าจะพิมพ์เป็น romanji แล้วให้มันออกมาเป็น hiragana หรือ katakana

ลองเปิด characters map แบบเฮียโอ้เอ้ดู
แล้วจิ้มๆเอา แ้ล้วก็อปปี้ไปวางดูครับ

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
 :42:คืออย่างนี่ครับ ตัวอย่าง
http://www.jref.com/language/fonts.shtml

ที่ผมให้ผมนะครับ จะเห็นว่า font เค้ามีหลายแบบนะครับ
แล้วผมนะอยากได้แบบที่ link ที่ผมส่งมาให้เลยนะครับ
คือ font เค้าสวยและมีหลายแบบ คือผม โหลดเข้ามาติดตั้งแล้ว
แต่ทำไม่ยังไม่เป็นไปตามแบบนะครับ   ฮิ้ววว
พี่ๆ พอจะเข้าใจรึเปล่าครับ
งงครับ  ฮิ้ววว

คุณพิมพ์ไม่ได้ หรือ เปลี่ยนฟอนต์ไม่ได้ หรืออะไรครับ ไม่เข้าใจจริงๆ  *

Today you , Tomorrow me.
จับใจความไม่รู้เรื่องเลยครับ อย่างนี้สื่อสารกันยาก
แปลกนะครับ พิมพ์ก็ยาวแต่เข้าใจยากจริง

เอางี้ จะได้เข้าใจได้ชัดๆ ขอให้ตอบตามนี้นะครับ

1.โปรแกรมที่ว่า ตกลงคือโปรแกรม photoshop หรือ word หรืออย่างอื่น (โปรดระบุ)

2.มีรายชื่อฟอนต์ที่คุณอ้าง โผล่ขึ้นมาไหม สามารถเลือกชื่อฟอนต์นั้นได้ไหม

3.ถ้าเลือกได้ แล้วทำไมถึงพิมพ์ไม่ได้ พอพิมพ์แล้วเป็นยังไงบ้าง

4.
ทำไม่ยังไม่เป็นไปตามแบบ
แบบไหนหรอครับ?
 :44:คืออย่างนี่ครับ  ผมใช่ illustrator cs  ครับ จาก
http://www.jref.com/language/fonts.shtml  link อันนี่
สมมุติผมโหลด Font ที่มีชื่อว่า Frigate Katakana  มาไว้ที่เครื่องแล้วนะครับ
แล้วก็ทำการติดตั้งเป็นที่เรียบร้อย

แล้วผมก็เปิด illustrator cs  ขึ้นมา  แล้วทำการ Copy ภาษาญี่ปุ่นมาจาก Word
มาวางไว้ที่ illustrator มันก็จะขึ้นเป็นภาษาญี่ปุ่นถูกต้องแล้วครับ
แต่ผมจะเป็นให้มันเป็น รูปแบบ Font ที่ผม โหลด มานะครับคือเจ้า font Frigate Katakana
มันไม่ยอมเปลี่ยนให้ผมนะครับมันยังเป็น Font แบบเดิมอยู่นะครับ...

ง่ะ ง่ะ
พอจะเข้าใจรึเปล่าครับพี่ๆๆ
ไม่ได้ครับ ฟอนท์คนฟอร์แมต คนละแบบ เข้ารหัสคนละตัว

ฟอนท์ที่ก๊อปมาจากเวิร์ดเข้าใจว่าเป็นฟอนท์ unicode เข้ารหัสของภาษาญี่ปุ่นอยู่แล้ว

ทีนี้ฟอนท์ที่ว่าผมลองโหลดมาดูแล้ว เขาวางตัวอักษรไว้ตามช่องของตัวอังกฤษ เช่น a-z A-U

ถ้าอยากให้พิมพ์ได้ก็ต้องใช้วิธีกดแป้นภาษาอังกฤษที่คีย์บอร์ดเอาเลย หรือจะใช้วิธี copy จาก cmap มาก็ได้

บางตัวเขาใส่ไว้ในช่อง A-U อย่างนี้ก็ต้องกด Shift ด้วย

ก็จะคล้าย ๆ ฟอนท์ไทยนั่นแหละครับ ที่ทำแบบที่เจ้าของกระทู้ไม่ได้ เพราะอย่างที่บอกครับ

*

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
มีอีกวิธีคือต้องมานั่ง replace อักษรทีละตัวครับ
ใช้วิธี save งานนั้น เป็น pdf  ......ทำได้มั้ย??
เอาง่ายๆ ไม่ต้องทำ Postscript มันหรอกครับ สั่ง Export เป็น pdf ซะเลย
แล้วเปิดด้วย illus (ลองวิธีโจรๆ แบบนี้ไปก่อน)

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
 ฮิ้ววว รบกวนอีกหน่อยนะครับ  ไม่ทราบว่า character map
อยู่ตรงไหนครับ..........คำถามสุดท้ายครับ
start menu -> run

แล้วพิมพ์ charmap.exe ครับ

ตีมสวยแฮะเอ้  ฮิ้ววว

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
อ๊ะ ใช้ crystal นี่นา  เกย์ออก
ทำไมห้าโอมันมาปั่นตอน 11:19:24 ได้หว่า  งง

โรงเรียนผมหยุดครับ เมื่อวานก็หยุด  ลันล้า

(แต่ไม่ได้หยุด เพราะงานล้นมือฉิบ...)
หน้า: 1 [2]