หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนมาทานี่หน่อยครับพยายามมานาน  (อ่าน 9844 ครั้ง)
คือผมจะออกแบบงานประเภท งานของประเทศญี่ปุ่นนะครับ แต่ติดปัญหา font ทีมีอยู่ไม่มีความสวยเลย
ก็ไปเซาะหามาก็ไปก็ไป load มาไว้ในเครื่องแต่ทำงานแล้วมันไม่เปลี่ยนไปตามที่เราโหลดมานะสิครับ
ใช่ โปรแกรม พวก Photoshop   Illustrator CS2

ตัวอย่างที่อยากได้แบบนี่เลยครับ Font แบบนี่นะครับ

http://www.jref.com/language/fonts.shtml

รบกวนหน่อยครับ
ทาไรคะ  หมีโหดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
หมายถึงจะพิมพ์ภาษาตามฟ๐นต์ที่โหลดมาเหรอ?
ถ้าเป็นใน illus ไม่แน่ใจว่าจะต้องเปลี่ยนเป็นภาษานั้น
ก่อนพิมพ์รึเปล่านะครับ เพราะขืนเลือกฟ๐นต์นั้นมาแล้วพิมพ์เลย
มันจะออกมาเป็นแบบนี้

วิธีเปลี่ยน (บนแม็ค) ก็ตามรูปข้างล่างนี่ล่ะครับ
แต่ยังไม่เคยลองซะที

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ใช่เลยครับอย่างที่พี่เค้าใจนะครับแสดงว่าผมจำเป็นที่จะต้องทำเครื่องให้สามารถพิมพ์ภาษา ญีป่นใน คีย์บอร์ดเลยใช่รึเปล่าครับถึงจะสามารถเลื่อก font ที่เราต้องการได้นะครับพี่ ยิ้มน่ารัก
ลืมบอกไปผมใช่ Window ครับ ปลื้ม
เดี๋ยวรอคำตอบจากน้องๆ บางคนในนี้ละกันนะครับ
เห็นใช้ชื่อ LOGIN เป็นภาษาจีน ญี่ปุ่นหลายคน
ผมเองก็อยากรู้เหมือนกันว่าทำยังไง

งานผมก็เคยทำการ์ดให้ร้านกาแฟเจ้าของเป็นสาวญี่ปุ่น
โปรแกรม Adobe ไม่เห็นมีปัญหาอะไรนี่ครับ พิมพ์ลงไปได้ปกติ  งง แต่ต้อง Set ภาษาตรงนี้ก่อนครับ

ตัวอย่างงงาน(พิมพ์ญี่ปุ่นได้)
ครับ add ภาษาญี่ปุ่น  ฮิ้ววว

หรือลองใช้ character map จิ้มๆ ดูครับ

Today you , Tomorrow me.
แล้ววิธีพิมพ์ ??? เราต้องรู้ภาษาญี่ปุ่นรึเปล่า​ ??
หรือก็อบข้อความที่พิมพ์เป็นไทย แล้วเปลี่ยนฟ๐นต์เอาครับ

ก็ต้องพิมพ์ให้ถูกสิครับ

ไม่งั้นคนญี่ปุ่นมาอ่านคงมึนตึ๊บ  มึนตึ้บ

บางเว็บมีคีย์บอร์ดเลย์เอาท์ให้ครับ ดูตามนั้นแล้วก็จิ้มๆ ไป แต่ภาษาญี่ปุ่นมันมีหลายแบบครับ ผมให้เจ้าของร้านพิมพ์ให้เลย(เจ้าของภาษา) ง่ายดี  ฮี่ๆ
เวลาพิมพ์ภาษาญี่ปุ่นจะพิมพ์เป็นอักษรโรมันครับ เช่น พิมพ์ว่า hana จะได้ はな เคาะวรรคจะได้ 花
http://www.hokutoda.com/fontInstall.html

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
โอ่ยยยย งง

ตรงที่ว่าพิมพ์เป็น ภาษาญี่ปุ่นนะครับตรงนั้นผมพอจะเข้าใจครับ.....
แต่ที่ว่ามีปัญหาก็คือ......รูปแบบของ Font นะครับที่มีตัวอย่างตามลิ่งนะครับ

http://www.jref.com/language/fonts.shtml

แบบพวกนี่เลยนะครับ คือเรา Design รูปแบบของงานได้มาขึ้นนะครับ
จะสังเกตว่าจะมีรูปแบบตัวอักษรได้หลากหลายแบบไงครับ
คำถามก็คือเราจะสามารถนำมาใช่ได้ยังไงนั้นเอง ผมลอง โหลดมาแล้ว
เลือกรูปแบบ Font ที่ โหลดมาแล้วแต่มันก็ไม่ได้นะครับ
นั้นแหละปัญหาครับพี่ๆๆ

พอไหวกันไหม๊ครับ. ฮิ้ววว ฮิ้ววว
รบกวนหน่อยนะครับ
แบบพวกนี่เลยนะครับ คือเรา Design รูปแบบของงานได้มาขึ้นนะครับ
จะสังเกตว่าจะมีรูปแบบตัวอักษรได้หลากหลายแบบไงครับ

ผมงงคำถามครับ ช่วยเรียบเรียงให้เข้าใจด้วยครับ  มึนตึ้บ

หน้า: [1] 2