หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: รวมบทความเกี่ยวกับฟอนต์  (อ่าน 62443 ครั้ง)
จากกระจู๋ที่ป๋าเลย์เป็นผู้ตั้ง
เลยขอทำลิงก์รวมไว้ที่นี่ซะเลยนะคะ
จะได้สะดวกต่อการค้นหามากขึ้น
เผื่อจะได้นักประดิษฐ์ฟอนต์หน้าใหม่ๆ มากขึ้น
หากมีข้อผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ค่ะ

รวมบทความเกี่ยวกับฟอนต์
by f0nt.com

About fontlab

วิธีปั่นฟอนต์ด้วยโปรแกรม fontlab / zafire06, iannnnn
เว้นช่องด้านข้างตัวอักษรอย่างไรดี / ken, zafire06, iannnnn
การ import file .EPS ลงใน fontlab / iannnnn 
สัดส่วนโค้งของ FontLab / ooooo
Fontlab : มาร์คเป็นตัวของตัวเอง.. / ooooo
Fontlab : ทำอะไร ปลอดภัยไว้ก่อน / ooooo
Fontlab : ก็มีระบบลองพิมพ์นะครับ / iannnnn
Fontlab : ทำฟอนต์ให้มีหลากแบบ / ooooo
Fontlab : คำนวณระยะด้วย Guideline / ooooo
Fontlab : เซ็ตระยะบรรทัด (:ลุงพล) / Naipol, ooooo
Fontlab : Hinting / PSK_Type, ooooo
การแปลงรูปภาพเป็น outline ฟอนท์ / Naipol
การจัดช่องไฟของตัวอักษร และการใช้ KERNING / Layiji
kerning / Layiji
ลายมือ - Live trace - FL / Layiji
How to sIFR? / zafire06
การทำฟอนต์โดยใช้ NP Naipol TP / ooooo
สระ-วรรณยุกต์บนล่างใน Fontlab / iannnnn

สำหรับมือใหม่หัดปั่นฟอนต์

คำแนะนำสำหรับคนที่อยากทำฟอนต์ / ทัชชี่น่ารัก(มากๆ)
การทำฟอนต์โดยใช้ NP Naipol TP / ooooo
เว็บนี้ทำฟอนต์ลายมือเอง ง่ายที่สุด

โปรแกรมอื่นๆ

วิธีลง font ด้วย ATM / Layiji
Using Illustrator to draw typeface / Naipol, Layiji
สร้างฟอนท์ง่าย ๆ โดย FontCreator / Naipol
การติดตั้ง FontForge บน Windows / Naipol
ใช้อีรัตน์สร้าง Font อีกที / Layiji
Font Creator &  Fontlab : การกำหนดลักษณะขอบฟอนต์ / ooooo, zafire06
สร้างฟอนต์ด้วย Corel Draw / ลุงบักซ์

คุณสมบัติฟอนต์ที่ดี

ฟอนต์ภาษาไทยที่ดีควรมีคุณสมบัติ / ทัชชี่น่ารัก(มากๆ)

ฟอนต์ไทยที่ดี (แตกหน่อ) : แกะรอยอักขระไทย / verywhale
ฟอนต์กาลกิณี / Layiji

สำหรับนักปล่อยฟอนต์

วิธีการปล่อยฟ๐นต์ / ooooo
ตัวทดลองพิมพ์ฟ๐นต์แบบสระไม่ลอย / zafire06
วิธีทำไอคอนฟอนต์ TT ให้เป็น O / ทัชชี่น่ารัก
Digital Signature สำคัญไฉน

สำหรับผู้ใช้ฟอนต์
PhotoS. Illus พิมพ์ไทยไม่ได้เพราะ / Layiji
ลิขสิทธิ์ฟอนต์ / iannnnn
สัมพลาดเว็บมาสเตอร์ / iannnnn, Bluemoon
ขุดหลุมฝังฟอนต์ในเว็บ! / iannnnn
ขุดหลุมฝังฟอนต์ / ooooo

อื่นๆ เชิญอ่านได้ที่ เกี่ยวกับฟ๐นต์, F0NT.ICLES หรือ ใช้คำค้นหา (คุ้ยกระจู๋) จากนั้นเชิญติดต่อเจ้าพนักงานเจ้าค่ะ

หวังว่าคงจะเกิดประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มี.ค. 2009, 01:36 น. โดย MoonShines » บันทึกการเข้า

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
หูยยยยย  ยิ้มน่ารัก (+1)

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ปักหมุดให้เลยจ้ะ  ยิ้มน่ารัก

Today you , Tomorrow me.
 (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) ยอดเยี่ยมกระเทียมดองครับ  (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)

เพื่อนของเราชื่อความเหงา
ขอบคุณและขอโทษครับที่ช้า ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ยอด ๆ ๆ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เยี่ยม ๆ ๆ
รับไปเลย +1  เจ๋ง
 กรี๊ดดดดด

+1 ค่ะ

ขอบคุณมากๆ
 เจ๋ง
คราวนี้ ตามอ่านง่ายเลย
ขอบคุณค่ะ

กรี๊ดดดดด
โอเคครับ  ฮี่ๆ
เดี๋ยวจะเปลี่ยนจากลิงก์หน้าแรกที่ยิงไปหน้าบทความให้ยิงมาที่นี่แทนเลย
ถ้ามีบทความใหม่ๆ มาใครจะแก้โพสต์แรกก็เชิญนะครับ
(เริ่มจะเป็น wiki เข้าไปทุกที)

//อ๊ะ เราน่าจะเพิ่ม "เกริ่น" ในแต่ละหัวข้อเข้าไปอีกหน่อยไหมครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 ง่ะ
งั้นขอเชิญแต่ละท่านที่อยู่ในเครดิตค่ะ  ฮี่ๆ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
วันนี้นั่งงมรื้อส่วนบทความของเว็บจนเสร็จแล้วครับ
ส่วนหน้าอื่นๆ จะทยอยทำต่อไป ฮือๆ~

เจ๋ง
หน้า: [1] 2 3