หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ThumbNail โชว์ภาพ  (อ่าน 3441 ครั้ง)

อยากให้กดที่รูปเล็ก(ThumbNail)แล้วให้ไปปรากฎที่จอใหญ่
ไม่ทราบว่าจะเขียนScriptอย่างไรครับ? 

# หรือแนะLinkที่เป็นTutorก็ได้ครับ
ใช้ Swap Image
หรือไม่ก็สร้างเป็นตาราง แล้วตั้งชื่อใ้ห้ช่องใหญ่ แล้วช่อง Thumbnail ก็ทำลิงก์ไปสู่ภาพใหญ่ของมัน แล้วเลือก target = "ชื่อช่องใหญ่"

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
เห็นแต่Swap BitmapกับSwap Symbolครับ

ฟังดูเหมือนมันไม่ลำบากนักสำหรับคุณ หนูหรั่ง

ถ้ายังไงCapภาพหน้าจอทำเป็นStep by Stepเก็บเป็นTutorจะดีมากเลยนะครับ  กรี๊ดดดดด
ถ้าเขียนเอาแบบบ้านๆ ก็พอทำได้ครับ

คือเอารูปที่เป็น thumnail แปะไว้เลย แล้วทำเป็นปุ่มซะ

สร้าง Movie Clip เปล่าๆ แปะไว้ที่ด้านบน

เวลากดปุ่มก็ให้สั่งประมาณว่า

MyBtn.onRelease=function(){
  loadmovie("picture.jpg",MyMc);
}

ให้โหลดภาพเข้าไปที่ movieclip ชื่อ MyMc หรือชื่ออื่นตามสะดวก

แล้วแต่ละปุ่มก็สั่งต่างๆกันไปเลย

มีข้อแม้ว่าต้องให้ไฟล์ภาพอยู่ในโฟลเดอร์เดียวกับ swf ครับ

ถ้าจะเขียนให้เป็น dynamic กว่านี้คิดว่าคงเกินปัญญาผมแล้วครับ  ฮิ้ววว
ไม่ต้องโหลดก็ได้ ใช้ gotoAndPlay  ไปเฟรม 1- 2 - 3 เลย  กร๊าก

MyBtn.onRelease=function(){
 gotoAndplay(เฟรมที่ต้องการ);
}

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ผมชอบใช้วิธีเต่านะ มันใส่ preload อะไรได้สบายหน่อย ฮิ้ววว
หน้า: [1]