หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: Action Script ไม่มีคนทำ  (อ่าน 9640 ครั้ง)
 อวัยวะ
วันนี้ไปเดินเตร็ดเตร่ที่แผงหนังสือSE-EDเจ้าประจำ มีหนังสือFlashให้เลือกเยอะเต็มพรึ่บไปหมดตั้งแต่Flash MX2004โน่นแน่ะ  แล้วก็เล่มมินิพ๊อกเก็ตอีกหลายเจ้า

ล้วนแล้วแต่เป็นการสอนเกี่ยวกับการทำAnimation(มีเว็บนิดหน่อย)
ผมว่าถ้าจะสอนอนิเมชั่นน่าจะใส่ความรู้เรื่องการอนิเมทแบบลุงเลย์ของเราด้วยเน๊อะ

สิ่งที่เป็นจุดที่ผมอยากดูแต่ไม่มีให้ดูไม่มีคนทำไม่มีคนแต่งคือ Action Script

สรุป
พี่X Saintทำเลย(ห้วนไปป่ะครับ)

งั้นแบบยาวๆ

พี~~~~~เอ๊กกกกกกกก  เซเซเซเซเซเซเซเซ  เอ้นนนนน
ทามมมมมมมมมมมม  เลลลลลลยยยยยยยยยยยยยยย เหวอ

# แต่ก่อนอื่นแนะหนังสือภาษาไทยหน่อยสิครับเผื่อไปร้านขายของเก่ามี อวัยวะ
เยอะเลยครับ action script มีเล่มดำรุ่นเก๋า(ไม่พิมพ์แล้ว)  เล่มเกมของพี่ x saint + บักโจ้ก แล้วก็เล่มขาวหนาเตอะ แล้วก็เล่มที่แปลจากฝรั่ง(สีน้ำเงินเข้ม)

สรุปมี 4 เล่มยักษ์แต่ผมอ่านไม่จบซักเล่ม ฮิ้ววว เข้าใจก็ตอนที่พี่ x saint สอนเนี่ยล่ะครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
อ๊ะ มีเล่มไหนของเฮีย x saint นะครับป๋า
ผมจะไปอุดหนุน
ฮิ้ววว

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
 อวัยวะ
ประเภทสอนFlashธรรมดา เต็มไปหมด(พิมนานแล้ว) อาจแปลได้ว่าขายไม่ดี
แต่หนังสือAction Scriptที่ยกตัวอย่างมาหาไม่มีเลย ก็อาจแปลได้ว่าขายหมดเกลี้ยง(ขายดี)

ยิ่งลุงเลย์บอกอ่านของพี่XถึงGet

ฉนั้น..พี~~~เอ๊กกกกกกกกก  เซเซเซเซเซเซ้นนนน
ทามมมมมมมมมมม  อีกกกกกก   เลลลลยยยยยยยยยยยย เหวอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มิ.ย. 2006, 23:27 น. โดย soluwan » บันทึกการเข้า
เล่มที่ยังหาซื้อได้ก็มีอยู่นะครับ ลองพิมพ์คุ้ยกระจู๋ว่าหนังสือ flash สิครับ

เล่มเีดียวที่สอนทำเกมมั้งครับ (เดาเอาเพราะเพื่อนผมเขียนคู่กัน คนที่คู่ด้วยก็น่าจะเป็นพี่ x คู่ขาเอ้ยคู่หูเค้า)

ปล.พี่ x เค้าทำขายแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มิ.ย. 2006, 23:30 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

คุณ Lay หมายถึงเล่มนี้หน่ะคับ

ซึ่งพิมพ์ไปเมื่อ 5 ปีก่อน ตอนนี้ไม่มีขายแล้ว แล้วก็ทางสนพ. ไม่พิมพ์เพิ่มด้วยครับ

กะอีกเล่มหมายถึงเล่มนี้

ซึ่งพิมพ์ไปเมื่อ 3 ปีก่อน ตอนนี้ไม่พิมพ์เพิ่ม แต่รู้สึกยังมีขายอยู่... เพียงแต่ว่าถ้าไม่ได้มีพื้นฐานการเขียน ActionScript ก่อน... แนะนำว่าอ่านไม่รู้เรื่องครับ... เพราะไม่ได้อธิบายหลักการเลย เป็น workshop อย่างเดียว เน้นอธิบายวิธีประยุกต์ใช้ครับ
เล่มดำนั้นไม่เคยสังเกตุเห็นเลยครับ แต่เล่มเกมยังคงเห็นผ่านตาอยู่

แล้วไม่ลองทำใหม่รือครับจะได้เป็นAction2.0ด้วยเลย (เมื่อ5ปีคงV.1กระมัง)
เคยทำครับ แต่ล้มเลิกไปแล้ว เผอิญเขียนเชิงทฤษฏีอธิบายความเ้ข้าใจ แต่เขาอยากได้แบบเบสิค ตลาดๆ work shop ง่ายๆ  ฮิ้ววว

เนื้อหา advance ไปเดี๋ยวขายไม่ออก  เกย์แอบ

มีทำ mask แบบเรียงลงมา แบบที่คุณ layiji เคยถามด้วย แต่จะ advance แล้วก็พลิกแพลงได้มากกว่าหน่อย  แต่คงเก่าไปแระ สำหรับแฟลช 8  คริคริ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มิ.ย. 2006, 18:24 น. โดย bubbleball » บันทึกการเข้า

หนังสือ flash ในตำนาน...  กรี๊ดดดดด
โค้กอยู่ไหน
หาโค๊กได้ตามร้านหนังสือทั่วไป เข้าใจว่าตอนนี้น่าจะอยู่มุมหนังสือคอม  (อิอิ)

[ว่างให้เช่า]
เคยทำครับ แต่ล้มเลิกไปแล้ว เผอิญเขียนเชิงทฤษฏีอธิบายความเ้ข้าใจ แต่เขาอยากได้แบบเบสิค ตลาดๆ work shop ง่ายๆ  ฮิ้ววว

เขาผู้นี้ก็คือ....
ใครเหรอครับ  ไอ้มืดหมี

แค่แวะมาเที่ยว อิอิ แก้เบื่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มิ.ย. 2006, 20:41 น. โดย bubbleball » บันทึกการเข้า

เฮียบอล เจ้าของตัวทดสอบ kerning ไงครับ

พี่บอล... คู่ขาพี่แอนสมันเรียนสถาปัตย์
เดี๋ยวนี้พี่บอลเลิกเป็นเกย์แล้ว แต่พี่แอนน่ะสิ  ฮิ้ววว
หน้า: [1] 2