หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: SP Normal แปลงเป็น PDF ไม่ได้  (อ่าน 7896 ครั้ง)
ตามหัวข้อเลยค่ะ ทำอย่างไรดีคะ
อยากได้ฟอนต์ที่เป็นตัวหนาๆ แบบนี้ สำหรับทำหนังสือน่ะค่ะ

เอ ทำไงดีเนี้ย
เอ อาการเป็นยังไงหรอครับถึงแปลงไม่ไ้ด้

(ใช้ napol template เวอร์ชั่น 2 ด้วยนา  งง)
โปรแกรมมันเอือมมั้งครับ  ฮิ้ววว
 *

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
พอเราสั่งเป็น PDF ไฟล์ จาก Page 7  น่ะค่ะ มันจะขึ้นมาเป็นไฟล์ text ว่า

%%[ Error: undefined; OffendingCommand: Copyright ]%%

Stack:
/def

%%[ Flushing: rest of job (to end-of-file) will be ignored ]%%
%%[ Warning: PostScript error. No PDF file produced. ] %%

แต่พอเราเปลี่ยนใช้ฟอนต์อื่นๆ มันจะแปลงได้ตามปกติน่ะ
ต้องเซ็ทค่าไรเป็นพิเศษป่ะคะ
การฝังฟอนต์ใน PDF มันจะขึ้นอยู่กับเงื่อนไขหลายประการครับ
1. การกำหนด JobOption ใน Distiller หากคุณเลือกที่จะใช้ JobOption ที่ติดมากับโปรแกรมจะมีบางตัวที่เขา Set ไว้แบบไม่ให้มีการฝังฟอนต์ อย่างเช่น Standard, Smallest File Size ทั้งนี้เพื่อไม่ให้ไฟล์หนักหรือใหญ่เหมาะกับการใช้งานบน Internet
แต่หากต้องการให้ฟังฟอนต์ได้ต้องเลือก JobOption พวก Press, PDF/x-1a, PDF/x-3
2. ฟอนต์ตัวที่ต้องการฝังได้ถูก Lock อยู่ ไม่ยอมให้ฝัง ซึ่งเมื่อตอนกลั่น PDF โปรแกรม Distiller จะแจ้งเตือนความผิดพลาดดังกล่าวตรงนี้
จะรู้อย่างไงว่าฟอนต์ตัวไหนเขา Lock ไม่ให้ฝังบน PDF ดูจากตรงนี้ในภาพ(รู้กุญแจตรงชื่อฟอนต์)

3. จะ Set Distiller ให้ฝังฟอนต์แบบปลอดภัยที่สุดได้อย่างไง
 - เปิด Distiller ขึ้นมาสั่งดังนี้ Settings > Edit Adobe PDF Setting > Font >

• เช็คถูกใน Embed all fonts
   • (ไม่ต้องเช็ค)Subset embed....... ตรงช่องใส่เปอร์เซ็นต์หมายความว่า หากในเอกสารนี้มีฟอนต์ดังกล่าวไม่ถึงค่าเปอร์เซ็น (ตามที่เราจะระบุลงไป) ฟอนต์ก็จะไม่ฝัง โดยจะเลือกที่จะฝังเพียงเฉพาะตัวที่ใช้ในเอกสารนี้เท่านั้น อย่างเช่น ในเอกสารนี้มีคำว่า "ก ไก่" PDF ก็จะฝังเพียงตัว ก, ไ และ ไม้เอก เท่านั้น ทั้งนี้เพื่อเป็นการลดขนาดชิ้นงานลง
   • When embed.... (เงื่อนไขหากฝังแล้วเกิดความผิดพลาด) Ignore หมายถึงไม่สนใจให้ผ่านไปเลย, Warm and continue หมายถึงเตือน(จะอยู่ในช่องเดียวกับข้อ 2 เมื่อกี้) แล้วก็ทำการกลั่น PDF ต่อไป, Cancle Job หมายถึงยกเลิกการกลั่นนี้ (ให้เลือกเป็น Warm and continue)
   • แล้วทำการบันทึก Job ดังกล่าวเป็นสำเนาเพื่อใช้งานครั้งต่อไป
4. อีกสาเหตุที่กลั่น PDF แล้วไม่ผ่าน เนื่องด้วยเหตุผลทางด้านฟอนต์ สาเหตุคือ Adobe เองได้แนบฟอนต์มากับ Acrobat จำนวน 14 ฟอนต์ ซึ่งฟอนต์เหล่านี้จะไม่ยอมฝังบน PDF เนื่องด้วยเป็นฟอนต์ที่ dobe เองได้แนบมากับชุดโปรแรมแล้ว ดังนั้นลูกค้าที่ซื้อผลิตภัณฑ์และใช้ผลิตภัณฑ์ย่อมต้องมีฟอนนี้แล้ว อย่างเช่น Helvatica, Time ฯลฯ (จำไม่ค่อยได้ อ่านดูได้ในไฟล์ช่วยเหลือที่ติดมากับโปรแกรม)
ดังนั้นคุณต้องมีฟอนต์เหล่านี้ในเครื่องด้วย ถึงจะไม่มีปัญหาตอนกลั่นงาน โดยเฉพาะ Helvatica, Time, Courier (ท่านที่สนับสนุนพันทิพย์อาจจะต้องไปขอฟอนต์ 14 ตัวนี้จากผู้สนับสนุนของแท้นะครับ เพราะตัวที่เขาเอามาขายๆ กัน รู้สึกจะขาด Helvatica)

**ผมแนบ joboption ที่ set ให้ฝังฟอนต์มาด้วย เอาไป Add Adobe PDF Setting ได้เลยไม่ต้องเซทเอง
ภาพสลับกัน ขอโทษ  ง่ะ
ขอบคุณมั่กค่ะ
แต่ว่า โหลดไปเซ็ทดูแหล่ว ยังเป็นเหมือนเดิม คือเฉพาะ SP Normal ที่แปลงไม่ได้
ตัวอื่นๆ จากฟอนต์โหลดแปลงได้หมดอ่า

ง่ะ
ทำไมต้องเกิดกับฟอนต์ที่อยากใช้ด้วยนะ

ปล ฟอนต์บนหัวอ่า

"ฟอนต์ฟอรั่ม" น่ะ
ตัวไรเหรอ
อยากได้ฟอนต์แบบนี้ มีแจกป่ะคะ  ยิ้มน่ารัก
คาดว่าคงมีอะไรไปติดค้างกับระบบแหงๆ

ลอง uninstall ฟอนต์ผมออกดูก่อนนะครับ
แล้วอาจจะปิดเครื่องเสียรอบนึง แล้วก็เปิดดูใหม่ อาจจะใช้ได้8iy[
ฟอนต์ตัวนี้รู้สึกว่า lock ครับ (มีตัวหนึ่งในฟอนต์ f0nt.com ล็อค ไม่แน่ใจอาจเป็นตัวนี้)

ห้าโอแก้ไขไม่ให้ lock ด้วยครับ
น่าจะไม่ใช่ฟอนต์ของผมนะครับ
ลองไปดูใน embed setting ผมก็ตั้งไว้ให้สามารถ embed ได้

คาดว่าน่าจะเกิดจากตอนติดตั้งมีปัญหามากกว่า
แต่ถ้ายังไงไม่ได้ก็ถือซะว่าฟาดเคราะห์แล้วกัน  ฮิ้ววว

ปล.ถ้ายังไงเสีย ลองเอาไปลองกับเครื่องอื่นดูจะขอบคุณมากครับ ฟอนต์นี้อาจจะมีปัญหาจริงๆก็ได้
ได้แหล่ววววว  ฮี่ๆ
ลองอันแล้วอินใหม่ค่ะ
ประหลาดมาก

เย้!!!!
แต๊งๆๆๆๆๆๆ

ไว้งานเสร็จจะเอามาอวดนะคะ
ด้วยความขอบคุณอย่างยิ่งงงงงงง

ลันล้า
ปล ฟอนต์บนหัวอ่า

"ฟอนต์ฟอรั่ม" น่ะ
ตัวไรเหรอ
อยากได้ฟอนต์แบบนี้ มีแจกป่ะคะ  ยิ้มน่ารัก

BrowalliaUPC ครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณมั่กๆ อีกครั้งนึงค่า
 ลันล้า
หน้า: [1]