หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาลิขสิทธิ์ Font ตระกูล PSL  (อ่าน 125838 ครั้ง)
โดนเหมือนกันครับทำไงดีครับ สดๆ เลย psl
ก็ต้องจ่ายครับ
แล้วเอาไว้เตือนใจคนรุ่นถัดไป

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ลองมองกลับกันดูครับว่า ถ้าคุณเป็น บอสัดทำฟอนต์ขาย แล้วมีคนมาเอาฟอนต์ดีๆตัวนึงของประเทศไทยอย่าง กิติธาดา ไปใช้ ลองอ่่านลิงค์นี้ครับ http://www.anuthin.org/2007/12/blog-post.html  แล้วคุณจะรู้สึกยังไง

ใช้ฟอนต์ของที่นี่แหละชัวร์เรื่องฟรี อิอิ
ผมสงสัยอยู่นิดนึงนะว่า ว่าถ้าเกิดมีบริษัททั่วๆ ไป
มีเว็บไซต์ ทำโปสเตอร์ หรือใบปลิว หรือฉลากผลิตภัณท์ (แต่ทั้งหมดจ้างคนอื่นทำ)
แล้วเกิดว่ามันดันมีฟอนต์ PSL อยู่ในงานที่จ้างทำนั่น
จะมีโอกาสโดน PSL ฟ้องหรือเปล่า

ผมสงสัยอยู่นิดนึงนะว่า ว่าถ้าเกิดมีบริษัททั่วๆ ไป
มีเว็บไซต์ ทำโปสเตอร์ หรือใบปลิว หรือฉลากผลิตภัณท์ (แต่ทั้งหมดจ้างคนอื่นทำ)
แล้วเกิดว่ามันดันมีฟอนต์ PSL อยู่ในงานที่จ้างทำนั่น
จะมีโอกาสโดน PSL ฟ้องหรือเปล่า

มีโอกาสโดนสงสัย
และต้องแก้ข้อสงสัยด้วยการหาที่มาของฟอนต์
ทาง psl ก็จะเชื่อมโยงไปถึงแหล่งที่ทำเอง
และถ้าคนทำเป็นฟอนต์เถื่อน ก็โดนอยู่ดี

อย่างนั้นมันก็ไม่ค่อยจะยุติธรรมสำหรับบริษัทเหมือนกันนะครับ
เพราะบริษัทหรือคนว่าจ้าง(ยิ่งถ้าไม่ได้อยู่ในวงการ)ไม่มีทางรู้เลยว่า
คนที่เขาจ้างนั้นได้ใช้ซอฟท์แวร์ลิขสิทธิ์หรือเปล่า  (เหงื่อแตกพลั่ก)

อย่างนั้นมันก็ไม่ค่อยจะยุติธรรมสำหรับบริษัทเหมือนกันนะครับ
เพราะบริษัทหรือคนว่าจ้าง(ยิ่งถ้าไม่ได้อยู่ในวงการ)ไม่มีทางรู้เลยว่า
คนที่เขาจ้างนั้นได้ใช้ซอฟท์แวร์ลิขสิทธิ์หรือเปล่า  (เหงื่อแตกพลั่ก)

น่าจะเคยมีกรณีแบบนี้เป็นตัวอย่างแล้วนะครับ
ว่าถ้าเราพิสูจน์ทราบได้ว่า เราเป็นผู้จ้างวาน
ไม่ได้เกี่ยวข้องกับการละเมิด ก็ไม่เป็นปัญหา
แต่ก็เสียเวลาแน่นอน

สงสัยนิดนึงครับ
ลิขสิทธิ์ของฟอนต์ เนี่ยมันจะระบุมั้ยว่า
ให้เราเอาไปใช้ทำอะไรได้บ้าง เหมือนจำกัดว่า ทำได้แต่เว็บนะ ทำได้แต่สิ่งพิมพ์นะ
แล้วก็ทำได้กับผลิตภัณฑ์นี้เท่านั้น ห้ามใช้กับเจ้าอื่น

เช่น ผมมีลูกค้า เจ้านึง เค้าสเป็กมาว่า ต้องเป็นฟอนต์นี้ๆๆๆ เท่านั้น
ซึ่งผมก็แจ้งไปว่าฟอนต์นี้มีลิขสิทธิ์ เค้าก็เลยไปจัดแจงซื้อมา (ซึ่งไม่รู้ว่าทางไหนยังไง แต่ไม่ใช่แผ่นรวมฟอนต์จากร้านทั่วไปแน่ๆ)
เพราะเห็นว่าราคาแพงเอาการ แล้วเค้าก็ไรท์มาให้ผมไว้ใช้ ต่อมาผมสามารถเอาฟอนต์นี้ไปใช้กับเจ้าอื่นได้มั้ยครับ

คือ จำได้ว่า ก่อนหน้านี้ ที่เคยมีการหุ้นกันซื้อฟอนต์ แล้วเอามาแบ่งกันใช้ กี่เครื่องก็ว่าไป
แบบนี้เราก็สามารถเอาไปใช้กับงานอะไรก็ได้ใช่มั้ยครับ เพราะตอนนี้รับงาน ลูกค้าก็จะสเป็คมาเลยว่าต้องตัวนี้นะ หรือดูจากแบบที่เค้าเคยทำมาแล้ว
พอถามเค้าไป เค้าก็บอกว่าเค้าซื้อลิขสิทธิ์มา แล้วก็ไรท์แผ่นมาให้ผมใช้น่ะ เลยแบบว่าเอแล้วมันจะถูกต้องมั้ย
แล้วผมสามารถ จะเอาไปใช้กับเจ้าอื่นได้มั้ย อะไรแบบนี้น่ะ เพราะลูกค้าเจ้านี้ไม่มีอินเฮ้าส์ คือซื้อฟอนต์มา แล้วก็จ้างผมทำอย่างเดียวน่ะ
ข้อตกลงในลิขสิทธิ์
อยู่ที่ผู้สร้างสรรค์จะกำหนดกติกาขึ้นมาครับ
จะใช้ส่วนตัวเท่านั้น จะเอาไปก็อปต่อได้ หรือจะใช้ได้แค่ 14 วัน ก็แล้วแต่จะกำหนด
และคนที่ใช้ก็ต้องปฏิบัติตามข้อกำหนดนั้น เป็นที่รับรู้กันอย่างสากลครับ

ถ้ากฎหมายมันรองรับถึงขนาดที่ว่าใครจะโหลดฟอนต์จากฟอนต์.คอม ต้องเล่นตลก 1 มุกก่อนเสมอ
เราคงจะได้ความฮามาประดับประเทศอีกเยอะเลยครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ของศักดิ์น่ากลัวแฮะ

คือไม่รู้ว่าตอนซื้อ เค้าซื้อกันมายังไง
อย่างบริษัทเวิร์คพ้อยท์นี่ซื้อมาเต็มๆ งานทุกชิ้นที่ออกไปของบริษัทสามารถใช้ได้
แต่กระนั้นถ้าพนักงานเองเอาไปพิมพ์การ์ดงานบวช จะโดนทั้ยนี่ก็ไม่รู้แฮะ

เออ น่าทำแฮะ คือไปถามบริษัทใหญ่ๆ เค้ากันไหมว่าปกตินี่ขายกันยังไง
ทำเป็นบทความภาษาคน เพราะมีคนถามเรื่องนี้เยอะมากเลยนะ
ขนาดศักดิ์ซื้อมาเอง(ใช่มั้ย) ยังไม่แน่ใจเลยว่าใช้ได้แค่ไหน

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
อย่างของศักดิ์ตอนส่ง ใบเก็บเงิน หรือ quotation นี่ก็ระบุว่าได้รับ
attach file font มาจากบริษัทลูกค้าไปให้ชัดเจนเลยน่าจะดีครับ

ประมาณว่า "ตูบอกแล้วนะว่ามันมีลิขสิทธิ์" อะไรอย่างนี้น่าจะพอรอด

นักเขียนการ์ตูนรายปี
"พอรอด" กร๊าก

ซื้อฟอนต์มาให้หมด แล้วรับเป็นนายหน้าอีกที
ใครจะใช้ฟอนต์ไหน ออกแบบมา เราจัดให้   ร๊วยย  กร๊าก กร๊าก
ของศักดิ์น่ากลัวแฮะ

คือไม่รู้ว่าตอนซื้อ เค้าซื้อกันมายังไง
อย่างบริษัทเวิร์คพ้อยท์นี่ซื้อมาเต็มๆ งานทุกชิ้นที่ออกไปของบริษัทสามารถใช้ได้
แต่กระนั้นถ้าพนักงานเองเอาไปพิมพ์การ์ดงานบวช จะโดนทั้ยนี่ก็ไม่รู้แฮะ

เออ น่าทำแฮะ คือไปถามบริษัทใหญ่ๆ เค้ากันไหมว่าปกตินี่ขายกันยังไง
ทำเป็นบทความภาษาคน เพราะมีคนถามเรื่องนี้เยอะมากเลยนะ
ขนาดศักดิ์ซื้อมาเอง(ใช่มั้ย) ยังไม่แน่ใจเลยว่าใช้ได้แค่ไหน

นั่นซิครับพี่ร่ม ผมเลยหวั่นๆ
ไม่รู้ว่าเค้าซื้อมา มีข้อกำหนดอะไรยังไงมั่ง
แต่เพื่อนผมเล่นเอาไปพิมพ์เป็นใบนู้น ใบนี้เรียบร้อย
ภาษาอังกฤษนี่ยังไม่เท่าไหร่ เพราะมีตัวที่เหมือนอยู่ แต่ไทยนี่เต็มๆ  ง่ะ

อย่างของศักดิ์ตอนส่ง ใบเก็บเงิน หรือ quotation นี่ก็ระบุว่าได้รับ
attach file font มาจากบริษัทลูกค้าไปให้ชัดเจนเลยน่าจะดีครับ

ประมาณว่า "ตูบอกแล้วนะว่ามันมีลิขสิทธิ์" อะไรอย่างนี้น่าจะพอรอด

ไม่เคยใส่ลงไปเลยสิครับ
ทุกวันนี้เครดิต 60 วัน ก็แทบจะลืมเก็บตังลูกค้าและ
เบิ้ล วันนี้ลองโทรไปถามทาง พีเอสแอล มาแล้ว
ราคารวมทุกซีรี่ย์ (1-4) อยู่ที่ 140K ใช้ได้ 10 เครื่อง ทุกสื่อ
ไม่ว่าจะโทรทัศน์ หรือจะสิ่งพิมพ์ (เหงื่อแตกพลั่ก)

แต่ถ้าจะเอาเฉาพะตัวยอดฮิต ก็ 45K

แต่ไม่ทันได้ถามว่า ถ้าหุ้นกัน 10 คนหรือ 10 เจ้า เจ้าละ 14K นี่มันจะได้มั้ยหว่า  ง่ะ
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8