หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาลิขสิทธิ์ Font ตระกูล PSL  (อ่าน 125843 ครั้ง)
เออนะ ผมก็เพิ่งรู้นะเนี่ยว่า PSL มันติดลิขสิทธิ์ด้วย เอาไปใช้หลายงานแล้วด้วยสิ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ต่อไปต้องหาฟ้อนในนี้มาใช้แทนละ  ฮี่...

อืมมม...
จริงๆต้องไปดูที่ต้นตอของคอมเครื่องที่เค้ามีฟอนต์นี้อยู่จะได้มั้ยครับ
เช่นว่าไปซื้อคอมมาจากที่นี่ๆ ก็ไปจับจากร้านขายคอมนั่นเลย

เพราะอย่างที่หลายๆคนบอก คือคนใช้ไม่รู้ คนเอาใส่เครื่องให้ก็(อาจจะ)ไม่รู้

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
มันคนละเรื่องกันครับ

เหมือนคนติดยาบ้า อันนี้ก็โดนจับก่อนเลย
แล้วจะสาวต่อไปที่ไหนนั่นก็ค่อยว่ากัน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

เรื่องลิขสิทธิ์ฟอนต์ีนี่ ว่ากันไม่จบไม่สิ้นเลย  (เหงื่อแตกพลั่ก)

หลังๆผมใช้แต่ของ SIPA   อืมมมมห์

perfectionist
 :20: เขียนภาษาไทยเหมือนกัน แต่เขียนลายมือต่างกัน (font)  
        คนที่เขียนคนแลกบอก ว่าฉันจดสิธิบัติแล้ว 8 ปีผ่านไป คน1ล้านคน ห้ามเขียนเหมือคนที่1 เด็ดขาดไม่งั้นโดนฟ้อง

ใครเคยใช้สมุดสมัย ป1.บ้างที่เขียนว่า สมุดลายไทย   ยุคนั้นยังไม่มี Computer ด้วยซ้า คนไทยก็ใช้มากันนมนาน
        ตอนนี้ การเขียนลวดลายแบบไทย ควรให้คนไทยได้ใช้ ...
บริษัทฯผมโดนแล้ว จ่ายค่าลิขสิทธิ์ไปแล้วเรียบร้อยโรงเรียนพี่เอสแอล
แถมยังกำหนดอีกว่าใช้ได้ไม่เกินกี่เครื่อง
คุณทนายโชคลองทำฟอนต์ดูมั้ยครับ  อ๊าง~

(เขียนผิดๆถูกๆแบบนี้สอบเนผ่านได้ไงครับ  หมีโหด~ )

"สิธิบัติ" กร๊าก

ขออนุญาตฮานครับคุณทนวย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ฮานด้วย กร๊าก

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R

ตกลงใครแลกกับใครครับ  น้องดำ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ตอนนี้กำลังประสบปัญหานี้...โดนเก็บเงินค่า Fontนี้อยู่ไม่รู้จะทำไงดี...ใครรู้ช่วยตอบด้วยด่วน!!!!!
เพราะไม่น่าจะทำกับสถานที่ราชการเป็นโรงเรียนรัฐบาล  ต้องจ่ายค่าลิขสิทธิ์นี้ด้วยเหรอ
ไม่ได้เอาไปโฆษณาอะไร
สิทธิ์ในการใช้งานน่ะครับ ไม่ว่าจะเอาไปใช้งานแบบไหนก็ต้องจ่ายเงิน

เดี๋ยวรอผู้รู้มาตอบอีกทีละกันนะครับ

ตอนนี้กำลังประสบปัญหานี้...โดนเก็บเงินค่า Fontนี้อยู่ไม่รู้จะทำไงดี...ใครรู้ช่วยตอบด้วยด่วน!!!!!
เพราะไม่น่าจะทำกับสถานที่ราชการเป็นโรงเรียนรัฐบาล  ต้องจ่ายค่าลิขสิทธิ์นี้ด้วยเหรอ
ไม่ได้เอาไปโฆษณาอะไร

คือ ถ้าเอาไปใช้แล้ว
ความผิดเกิดแล้วนะครับ
ทางเดียวที่เป็นทางออกคือ ต้องจ่ายเงินเขาไป นะครับ

เพราะ ทางคนทำฟอนต์เขาไม่ได้มองว่า
งานที่เอาไปทำ เพื่อเป็นวิทยาทานแก่เด็กๆ
แต่มองว่า งานของเขาเป็นสิทธิของเขา
ถ้ามีคนเอาไปกระทำกิจกรรมใดใดก็ตาม
เขาก็มีสิทธิที่จะเรียกเก็บเงินตามที่เขากำหนด

จ่ายแน่นอนครับ ไม่มีทางอื่น

แต่จะมากจะน้อยก็สุดแล้วแต่เขาจะประนีประนอม

ปล ที่แน่ๆคือหลักหมื่นแน่นอนครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เสียดายคุณตอบด่วนไม่ได้ให้อีเมลจริงเอาไว้
เลยไม่รู้จะช่วยยังไงครับ

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8