หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: alternate substitution คืออะไร  (อ่าน 12987 ครั้ง)

ช่วยทำให้ผมกระจ่างทีเถอะครับ ลองพิมพ์ตามดูแล้วไม่เห็นผลอะไรเลย เห็นว่าน่าสนใจดี
อาจจะทำให้ฟอนต์มีอะไรแปลกๆขึ้นก็ได้

นักเขียนการ์ตูนรายปี
กรี๊ดดดดด น่าสนใจจริงๆ ด้วย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เดา ๆ นะครับ

คือการแทนที่ glyph จาก 1 ใน กลุ่ม glyph ที่เราเจาะจงไว้ โดยโปรแกรมที่ใช้ฟอนท์จะเลือกเอาตัวใดตัวหนึ่ง

เช่นลองกำหนด @abc=[a b c];
แล้วสั่ง
lookup liga444 {
    sub f from @abc;
} liga444;

ถ้าเราพิมพ์ fix ก็จะได้ aix (หรืออาจจะเป็น bix,cix แล้วแต่โปรแกรมจะเลือก)

เดานะครับ ไม่รับประกันความชัวร์  ฮือๆ~

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
ผมก็คิดว่าน่าจะเป็นอย่างนั้น  อาจจะเป็นการแก้ปัญหาวรรณยุกติ และสระอีกแบบก็ได้นะครับ

เห็นเล็กนิ่มบอกว่า

ซึ่งหมายๆ ความอย่างที่ลุงพลว่าแหละครับ
แต่ไอ้ที่มันบอกว่า "The client could use the default glyph or substitute any of the four alternatives"

เนี่ย Client ที่มันพูดๆถึงอาจจะหมายถึงตัวโปรแกรม แต่ที่โปรแกรมมันเลือกนี่ ... น่าจะเป็นเลือกโดยผู้ใช้ไหมครับ ?
The multiple and alternate substitution sub-dialogs are very similar to this one except that they can take multiple glyph names. In a multiple substitution sub table each glyph is replaced by several other glyphs (sort of the reverse of a ligature), while in the alternate substitution sub-dialog each glyph is to be replaced by exactly one glyph from a list and the user is to be given a choice as to which glyph is to be chosen.

เจอใน fontforce แต่ไม่รู้ว่าจะเลือกด้วยวิธีไหนน่ะครับ คือลองใช้ test ดู คำสั่งผ่าน แต่ไม่เห็นผล
คือไม่รู้ว่าจะเลือกมันยังไงดีน่ะครับ

ผมใช้ sub a from [a b c]; จะได้ a ปกติ  แต่  sub a from [b c]; จะได้ b เหมือนว่ามันใกล้จะเลือกได้แล้วแต่ไม่รู้ว่าใช้อะไรเลือก

ป๊อกกี้ ฮิ้ววว

เอ่อ...ไม่เอาดีกว่า
กำลังสงสัยว่าใช่แบบนี้หรือเปล่า  งง

แล้วหน้าต่างนั้นเลือกยังไงน่ะ  งั้นเหรอ

อันนี้ในอิลลัสนะครับ
หน้าต่าง Glyphs น่ะ

สรุปว่า --  งง
เปิดหน้าต่างนั้นแล้วแต่ไม่มีให้เลือก ตรง glyph ที่ทำ alt.sub.

คือถ้าผมทำ a from [a b c]  มันก็ควรจะมีลูกศรใช่มั้ย แต่นี่ไม่มี ก็ค่อยยังชั่ว

หน้า: [1]