หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำบทสรุปการใช้ fontlap กันมั้ย  (อ่าน 11903 ครั้ง)
เนื่องจากเห็นว่ามีคนถามเรื่องทำฟอนต์ /  Gen font / หรือScanfont มาเยอะเลย ผมมีความคิดว่าน่าจะเอามารวมๆกันเป็น กระทู้เดียว หรือไม่ก็ฝากให้ยักษ์ทำเป็น fonticle แบบเต็มๆ กันดีไหมครับ

ปล.อาจจะเอาจากกระทู้เก่า ๆ มาโพสกันก็ได้

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เอาอย่างหลังครับ  เกย์แอบ
ที่คิดไว้คร่าวๆครับ
1. เริ่มจากแนะนำ TEMPLATE ท่านนายพล (นายพลคือใคร ทำไมต้องนายพลเทมเพลต )
2. โปรแกรมที่ใช้ทำ (เอา FL เป็นหลักดีมั้ยครับ)
3. วิธีการทำ
   3.1 การใช้เครื่องมือใน FL
   3.2 ......
   3.3  effect font
   3.4  Scan font
   3.5  using illus
4. Generate font
   4.1การกำหนด Descender Ascender
   4.2 การสร้าง Font Family
5. ความสวยงามของ font
   5.1 การDesign font + ปัญหาอักษรไทย
   5.2 Matric window + kurning
   5.3  Open type เพื่อการพิเศษ

..
.
ประมาณนี้น่ะครับ ถ้าดูโอเวอร์ไปก็ขออภัยด้วย

ลองแบ่งกันเขียนสิครับ
ใครถนัดด้านไหนก็เขียนด้านนั้น

แล้วเอามารวมกัน

อ้าว นั่นมันความคิดหลักของกระจู๋นี้ไม่ใช่เหรอ  ง่ะ
ก็ใช่ไง  ง่ะ

ไม่เริ่ม ไม่สร้าง ไม่เสร็จ
ฮิ้ววว
รอห้าโอมาเริ่มก่อน

ไม่รู้ห้าโอเห็นแล้วยัง
เอาใจช่วย  ฮิ้ววว
อ้าว แล้วไอ้เกือบสิบบทความที่ผ่านมานั่นยังไม่ได้เริ่มหรอ  งง
สร้าง Flash ทำ Video Tutorial เล้ยยยยย ฮิ้ววว

(เหงื่อแตกพลั่ก)
 (เหงื่อแตกพลั่ก)
เข้ามาดู   ลันล้า

Today you , Tomorrow me.
เข้ามาดู  ลันล้า

เข้ามาดู  ลันล้า
หน้า: [1] 2 3