หน้า: 1 [2] 3

ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำตัวนับเวลาถอยหลังยังไงครับ  (อ่าน 17228 ครั้ง)
กร๊าก

กร๊ากกกกกกกกกกกกก  กร๊าก
 ฮิ้ววว

Today you , Tomorrow me.
นึง
สอง
ซั่ม
บึ้ม!

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
หนึ่ง
สอง
สาม
โบรกแบ็กปาร์ตี้~ เกย์ออก

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
เอ่อ... ขอขุดขึ้นมานะครับ
ถ้าจะทำตัวนับเวลาถอยหลัง
แบบว่าพอเปิดมาก็นับถอยหลังเป็นวิ
เปิดมาอีกทีก็นับถอยหลังแบบเดิมนี่
ทำยังไงครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ตูจะเขียนอะไรลงในลายเซ็นดีวะ บoร์ดก็หายล่มแล้ว
ไม่เป็นไรครับ คนไทยด้วยกัน  เจ๋ง

I ROCK , THEREFORE I AM
อะหะ ได้เวลาโชว์พาว~~ แล้วเรา.... คริคริ

เอาสมุดปากกามาเตรียมจดวิธี นะ

9    .....8         ....7                   ....6                   ....5             .....

หมีโหดดดด 

ตลกกันมั้ย  งง   

ผมเกิดมาเพื่อเล่นมุกครับ  รอคนอื่นละกัน ฮือๆ~

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
เ่อ่อ คงไม่ต้องตอบแล้วครับ ง่ะ
เพราะทำได้แล้ว ง่ะ
จะปั่นก็ปั่นตามสบายครับ ลันล้า

ตูจะเขียนอะไรลงในลายเซ็นดีวะ บoร์ดก็หายล่มแล้ว
โค้ดของเต่าคุ้นๆเหมือนว่าผมเขียนไว้ที่ thaiflashdev เลย อิอิ

ขุด

ในแฟลชเราจะทำเวลานับถอยหลังอย่างไรครับ

ประมาณว่าพอเปิดมา จะเป็นเลข 20 นับลงเรื่อยๆ พอถึง 0 ปั๊ป ก็จะเด้งไปเฟรม Game over ครับ

ขอแบบง่ายๆนะครับ เพราะผมอ่อนเรื่อง Action Scripts มาก

ขอบคุณครับ ฮือๆ~
ที่เฟรม 1
โค้ด:
time=20;

ที่เฟรม 3
โค้ด:
if(time<20){
     time+=1;
     gotoAndPlay(2);
}else{
     gotoAndPlay(4);
}

ขึ้น layer ใหม่ ในเฟรม 1 ใส่ dynamic text ตั้งเป็นตัวแปร time ไว้
ไปที่เฟรม 4 ใส่หน้าตา game over ลงไปครับ

มีปัญญาตอบเท่านี้ 55

50 levels avaliable, 22 secrets levels avaliable :P
(+ไว้ก่อน)

เอ๊ะ time ตอนแรกมัน 20 อยู่แล้วนี่ งง
ถ้า +=1 มันก็เป็น 21 สิครับ งง
เขียนโปรแกรมไม่เป็น แต่อ่านดูแล้วมันเป็นยังงั้นหรือเปล่า (เหงื่อแตกพลั่ก)

ในโค้ดพวกนี้มันมี -= ไหมครับ
ถ้าเกิดเปลี่ยน
โค้ด:
if(time<20){
     time+=1;

เป็น
โค้ด:
if(time>0){
     time-=1;

มันจะวิ่งเปล่า (มั่วเอานะ)

ส่วนถ้าจะให้แสดงผลเป็น text ก็ให้ใส่ dynamic text ขึ้นมาอันนึง
แล้วใส่ชื่อเรียกของมันในช่องกรอกข้างล่างว่า time ครับ
(ไม่แน่ใจว่าคำว่า time มันเป็นคำสงวนในแฟลชเปล่า ถ้าใช่ก็เปลี่ยนเป็นคำอื่นแทนก็ได้)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 หน้าแตก แป่ก.. ผมเขียนผิดครับ ต้องแก้เป็นอย่างที่พี่แอนบอกแหละ

50 levels avaliable, 22 secrets levels avaliable :P
สร้าง dynamic text ตั้งชื่อตัวแปรว่า txt_countdown

ที่เฟรม 1 ใส่ code

โค้ด:
stop();

var countdown = 20;

function counttodown() {
txt_countdown = countdown;
if (countdown<0) {
gotoAndStop(2);
} else {
countdown = countdown-1;
}
}

onLoad = function () {
setInterval(counttodown,1000); // เรียกใช้ function ทุก 1 วินาที
};

เฟรม 2 คือ game over

เพิ่มลดความเร็วจาก setInterval
1000 เท่ากับ 1 วินาที

กดดู help แล้วลองมั่วๆ เกือบชั่วโมง
ทิ้งหมดซะแล้วโปรแกรมมิ่ง  ฮือๆ~

Today you , Tomorrow me.
ขอบคุณครับ+
ใช้ไม่เป็นซะทีไอ้ตัวหน่วงเวลาเนี่ย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 [2] 3