หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: ลิ้งค์ หรือ ลิ้งก์  (อ่าน 7601 ครั้ง)
(ไม่รู้มีคนตั้งไปยัง ง่ะ)

เขียนกันยังไงและหลักที่ถูกต้องควรเป็นยังไง

ลิ้งค์ หรือ ลิ้งก์

หรืออย่างอื่น ครับ
http://rirs3.royin.go.th/coinages/webcoinage.php
คิดว่าน่าจะเป็นลิงก์ครับ ถ้ารู้สึกแปลกๆเป็นลิ้งก์ก็ได้ครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
ตอนนี้ใช้ลิงก์

Today you , Tomorrow me.
ภาษาต่างประเทศ ไม่ต้องใช้วรรณยุกต์ครับ
ดังนั้นเหลือแค่ ลิงก์ กับ ลิงค์

แต่ลิงค์ ดันไปมีความหมายตรงกับลึงค์ แปลว่ากระเจี๊ยวนั่นเอง

ดังนั้นต้องใช้ลิงก์ เป็นคำตอบสุดท้าย
ดูซับซ้อนดีแท้ ง่ะ
ภาษาต่างประเทศ ไม่ต้องใช้วรรณยุกต์ครับ
ดังนั้นเหลือแค่ ลิงก์ กับ ลิงค์
แต่ลิงค์ ดันไปมีความหมายตรงกับลึงค์ แปลว่ากระเจี๊ยวนั่นเอง
ดังนั้นต้องใช้ลิงก์ เป็นคำตอบสุดท้าย
ถ้าความหมายตรงกับภาษาไทยจนอาจเข้าใจผิดใช้วรรณยุกต์ได้ครับ แต่ก่อนที่จะถึงตรงนั้น การทับศัพท์ภาษาอังกฤษไม่มี ค สะกดครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
ราชบัณฑิตยฯบัญญัติว่า
แอบอ้าง
link
เชื่อมโยง, โยง

แต่ไม่ค่อยมีใครใช้หรอกครับ  กร๊าก

ผมชอบใช้ลิงก์ครับ
แต่ก่อนใช้ลิงค์
เพราะลิงค์มีความหมายถึงอวัยวะเพศหรืออะไรสักอย่าง

เอ่อ... มาพิจารณาดูใหม่ กลับมาใช้ลิงค์ดีกว่าแฮะ  หื่น
เคยคุยกันไปนานแล้วหนิ่เรื่อง ลิงก์ เนี่ย  แป๊ะยิ้ม

Las Noches Rubicundior
เคยคุยกันไปนานแล้วหนิ่เรื่อง ลิงก์ เนี่ย  แป๊ะยิ้ม
ใช่ครับ  ฮิ้ววว

จริงๆควรจะเงียบไว้นะครับ จะได้ปั่นกันสบายตูด  ฮิ้ววว
วีถนัดใช้ ลิงค์ มากกว่านะ ใช้มาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว

จะพยายามเปลี่ยนค่ะ ฮือๆ~
ใช่ครับ  ฮิ้ววว

จริงๆควรจะเงียบไว้นะครับ จะได้ปั่นกันสบายตูด  ฮิ้ววว

ตูดเร่หล่ะสิ  เกย์แอบ  เกย์ออก  เกย์ออก

Las Noches Rubicundior
ตูดเร่หล่ะสิ  เกย์แอบ  เกย์ออก  เกย์ออก
เกย์แอบ
อ้ะ ถนัดใช้ลิงค์ว่ะครับ ฮือๆ~

ลิงกืมันดูเป็นลิงก์ลิงก์ลิงก์ลึงก์ลึงก์ลึงค์ ยังไงไม่รู้ ฮิ้ววว
แต่ว่าลิงค์มันหมายความว่าลึงค์เลยนะ  ฮิ้ววว
ถึงไก้ถนัดไง เกย์ออก
หน้า: [1] 2 3