หน้า: 1 [2]

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหน่อย  (อ่าน 10469 ครั้ง)
ที่นี่ ขอเป็นที่ปล่อยวิชาละกัน

สงวนวิชาทำไม คนไทยก็ต้องแข่งกันเอง

ช่วยกันแข่งกับฝรั่งนู่น

ใช่แล้วน้องรัก  จ๊วบ

คนไทยสู้ ๆ

gusso,. มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลศรีวิชัย
ปล่อยกันเข้าไปมันจะได้กลับมาแทงตัวเองครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
คือบางทีการรู้ กับการเรียนรู้มันต่างกันนะ

ถาม... มีคนตอบ... รู้... ลืม...
แต่ถ้า
เรียนรู้...ผิดพลาด...พยายาม...สำเร็จ... รู้... มันจะไม่มีทางลืมครับ

หลายศาสตร์หลายแขนงบนโลกมันก็เป็นแบบนี้
ถ้ามักง่าย ถามง่ายตอบง่ายๆ ไม่มีความพยายาม มันก็พูดยาก

อย่างที่ TFD ช่วงหลังๆของหลายคนเริ่มเข้าขั้น advance หรือ expert
เค้าก็ต้องการที่จะให้คนที่หัดใหม่ๆ เรียนรู้ด้วยตัวเอง พยายามด้วยตัวเอง
บางครั้งนอกจากจะเรียนรู้การใช้งานแล้ว ก็เรียนรู้ที่จะอดทนและมองโ,กในแง่ดีเวลาโดนรุ่นพี่ไล่ไปอ่าน help

แล้วทั้งหมดนี้ก็คือความล้มเหลวของการศึกษา
วิชาคอมพิวเตอร์ในประเทศไทยครับ
...

สอนวิธีใช้งานโปรแกรม สอนแบบ workshop
สิบห้านาทีทำเว็บ  สองนาทีทำ motion tween
ในขณะที่รุ่นบุกเบิก รุ่นไม่มีหนังสือดีๆอ่าน นั่งงมกันตาม help
อ่านภาษาอังกฤษชนิดรากเลือด  กร๊าก

มันต่างกันตรงจุดนี้เอ็ง

ปริมาณ

หรือ คุณภาพ...  ปลื้ม
เห็นด้วย

เม่ เองก็หัดเขียนโปรแกรมเอง

ทำกราฟิคเอง ไม่มีใครสอน

การทำความเข้าใจกับเครื่องมือ

หรือโปรแกรมจะได้มากกว่าถามจากคนอื่น

"เรียนรู้...ผิดพลาด...พยายาม...สำเร็จ... รู้... มันจะไม่มีทางลืมครับ" ใช่เลย  เจ๋ง

gusso,. มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลศรีวิชัย
นั่นสิความจริงไม่ได้กั๊กความรู้นะแต่ ไม่ส่งเดอะแหมดกันไม่รู้ยังไง  กร๊าก ทวงๆ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ใน TFD ผมว่าแรกๆมันอาจจะดีก็ได้นะ แต่พอเก่งๆกันก็อาจจะเบื่อคำถามง่ายๆมั้งครับ แต่ก็อีกแหละบางทีคนถามก็ถามแบบเหมือนไม่รู้อะไรเลยจริงๆน่ะ

เหมือนเดิมครับ เจอกันกลางทาง คนถามควรศึกษาบ้าง คนตอบก็อย่าเพิ่งเอือม

ปล.TFD เหมือนเล่นปังย่าตอนนี้น่ะ เก่งกันหมดแล้ว ตีไปก็ไม่เคยชนะทั้งๆที่แต่ก่อนก็มีชนะบ้าง

ไม่รู้จะโดนคนอ่านด่าสวดย้อนหลัง หลังพิมพ์หรือป่าว... แต่เห็นพูดถึง TFD กัน เลยอยากพูดบ้าง (จะด่าก็ด่าในนี้ก็ได้คับ ผมไม่ว่าอะไร อยากรู้เหมือนกัน)

หลายปีก่อน ผมจะตอบใน TFD บ่อย... แล้วพอเริ่มเห็นมีคนเป็นมากขึ้น เพิ่มขึ้น... ผมก็จะตอบน้อยลง ด้วยเหตุผลที่ว่า ถ้าเปิดโอกาสให้คนอื่นตอบบ้างตามพื้นฐานความเข้าใจของเค้า จะช่วยให้เค้าเก่งขึ้นด้วย (เพราะผมเชื่อว่าการให้ความรู้คนอื่น คนให้จะได้ความรู้ไปโดยกลไกของมันเอง) แล้วยังทำให้เกิดการไหลเวียนของคนตอบมากขึ้น... ผมเลยเลือกตอบกระทู้ที่ค้างไว้ไม่มีคนจะตอบแล้วสักพัก... เพราะมีอยู่ช่วงนึงที่ดูเหมือนผมจะกลายเป็นชื่อกระทู้ที่มีคนถามเจาะจงให้ผมเป็นคนตอบมากเกินไป จนคนอื่นไม่กล้าตอบ... ผมเลยต้อง fade การตอบให้น้อยลง....

ไม่เชิงว่าผมจะเบื่อที่จะตอบคำถามง่ายๆ... เพราะผมคิดว่าคนเริ่มก็คงพื้นฐานต่างกัน... แต่ผมคิดว่ายังมีคนที่เพิ่งผ่านการเรียนรู้คำถามง่ายๆ จุดนั้นมาหมาดๆ หลายคน น่าจะเปิดให้เค้าได้เป็นผู้ให้ บ้าง... แต่ไม่รู้ว่านั่นเป็นทางที่คนอื่นคิดเหมือนกันจนกลายเป็นวิธี ไล่ให้ไปอ่าน help หรือป่าว... เพราะผมคิดในวิธีการที่ต่าง... เลยอาจจะไม่ค่อยเห็นด้วยกับวิธีการตอบแบบนั้นในระยะหลังนัก

ในบอร์ดนี้ผมก็คงคิดคล้ายๆกับแบบเดิมที่เคยทำ... ที่จะไม่ตอบบางคำถามที่คิดว่าน่าจะมีคนอื่นๆตอบได้ก่อน... จนกว่าจะไม่มีคนตอบจริงๆ... อันนี้พูดเผื่อไว้ว่าอาจจะโดนด่าหมุบหมิบเวลาไม่ตอบคำถามบางกระจู๋  เหลือบ
หมุบหมิบหมุบหมิบ  ชิ

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
พี่นกแต่งงานแล้ว ตอนนี้ก็อายุ 29 แล้ว
คาดว่าอนาคตคงมีเทพแฟลชอายุน้อยโผล่มาอีกคน

นินทากันเข้าไป  ง่ะ
ผมว่าเฮีย x ถูกต้องแล้วล่ะครับ  บางคำถามรออีกนิดเดี๋ยวเค้าก็จะคิดได้เองแหละ
 เจ๋ง

ผมว่าเฮียไม่ตอบก็ไม่มีใครคิดว่าเฮียหรอกครับ อย่าคิดมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มิ.ย. 2006, 14:33 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

งวดหน้าออกอะไรครับ
อีกไม่กี่วันก็รู้แล้วครับว่าจะออกอะไร

คุณกิ๊ง เอ้ย
คุณกร๊อฟ เอ้ย
คุณกอล์ฟ เอ้ย
คุณไมค์ เอ้ย

คุณ ก็
ไม่เคยเข้า TFD ครับ
เคยแต่ไปคอมเม้นต์เรื่องโปรแกรมแก้สระลอยนิดหน่อย

แล้วก็ไม่ได้เข้าไปอีกเลย  ฮิ้ววว
คีเกี้ยม  ฮิ้ววว

กลายเป็นเป็ดแล้วครับ

No more tear !!!
หน้า: 1 [2]