หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29 30 31 32 33 34 35 ... 185

ผู้เขียน หัวข้อ: อวดรู้  (อ่าน 643812 ครั้ง)
 หมีโหดดดด

지금은 소녀시대 , 앞으로도 소녀시대 , 영원히 소녀시대
 เหลือบ

Las Noches Rubicundior
 เอือม

지금은 소녀시대 , 앞으로도 소녀시대 , 영원히 소녀시대

รู้ไหมครับว่ามีคนบอกไปแล้วว่าถ้าปั่นน่าเกลียดมาก ๆ จะโดนสาป

งบน้อย
500

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
รู้มั้ยคะ ว่าป้าอั๋นขึ้นเยอะเลย  ฮือๆ~

รักแมวค่ะ
รู้มั้ยครับ วันนี้ ธรรมศาสตร์รับปริญญา

ไม่จำเป็น ควรหลีกเลี่ยงแถวๆนั้น  กรี๊ดดดดด

เอือม รถติดอนาถเลยละ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
​รู้มั้ยครับ​ ​วันนี้​ ​ธรรมศาสตร์รับปริญญา​

​ไม่​จำ​เป็น​ ​ควรหลีกเลี่ยงแถวๆ​นั้น​  กรี๊ดดดดด

เอือม ​รถติดอนาถเลยละ​

น้องหมิง (นางสาวไทยสองสามปีก่อน) ก็รับ
น่ารักกกกก  กรี๊ดดดดด

เพื่อนของเราชื่อความเหงา
น้องหมิง (นางสาวไทยสองสามปีก่อน) ก็รับ
น่ารักกกกก  กรี๊ดดดดด

งั้นเหรอ อันนี้ไม่รู้นะเนี้ย

ไม่งั้นไปหาแล้ว  ฮือๆ~

ทำเหมือนรู้จักเนอะ  ฮิ้ววว

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
รู้ไหมว่าตูกำลังปั่นอยู่ที่โรงเรียน

รู้ไหมครับกีต้าร์ไฟฟ้าราคา ถูก-แพง ต่างกันที่ไม้ กับ pickup  ไอ้มืดหมี

pickup คือตรงไหนอะครับ  กรี๊ดดดดด

หวังว่ามันคงไม่ใช่รถกระบะ  เกย์แอบ

ก้อนสี่เหลี่ยมตรงใต้สายกีต้าร์นะครับ เอาไว้เป็นตัวรับเสียงจากการสั่นของสายกีต้าร์ รวมไปถึงแรงสั่นในตัวไม้ของตัวกีต้าร์แล้วแปลงเป็นเสียงออกมา
อันใหญ่ๆจะเรียกว่า Humbucking อันเล็กๆจะเรียกว่า single coil
Hum จะทำให้เสียงออกมาหนากว่าเอาไว้เล่นเพลงที่ต้องการเสียงหนาๆ
sing เอาไว้เล่นเพลงใสๆ
กีต้าร์บางตัวสามารถสลับให้ Hum เป็น single coil ได้
humbucking บางตัวก็จะมีฝาเหล็กครอบ กับ ไม่มีฝาเหล็กครอบ ขึ้นอยู่กับการ design ของ pickup ตัวนั้นๆ(ถ้ามีฝาเหล็กครอบจะต้องมีการอัดจาระบีไว้กันอุปกรณ์ภายในเสียหาย)

pickup แบบ humbucking มี 2 แบบ คือ active กับ passive
active คือ แบบที่ต้องใส่ถ่านให้กับตัว pickup แบบนี้ค่อนข้างจะให้สัญญาณที่แรงและไม่ค่อยสนเนื้อไม้ของตัวกีต้าร์ซํกเท่าไร
passive คือ แบบที่ไม่ใส่ถ่าน อาศัยรับเสียงมาจากสายกับเนื้อไม้แล้วส่งเข้าแจ็คเลย

pickup แต่ละตัวจะให้ความแรงของสัญญาณไม่เท่ากันทำให้ราคาต่างกัน
กีต้าร์รุ่นถูกๆจะติด pickup รุ่นถูกๆมาให้ถ้าไม่พอใจสามารถหาซื้อมาเปลี่ยนได้ครับ หมีโหดดดด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ส.ค. 2006, 11:24 น. โดย kitty-ไอ้หมีอ้วน* » บันทึกการเข้า

ขอบคุณครับ  (แจ๋ว แจ๋ว)

แล้วไอที่เป็นแท่งๆ โผล่ออกมาที่นักกีตาร์สายร๊อคมักจะ เขย่าๆ

ตอนโซโล่อะครับ ที่เสียง วิ๊วๆๆๆ

มันคืออะไร สงสัยมานาน แต่ไม่อยากไปค้น  เจ๋ง

ตุ้งติ้ง  คริคริ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29 30 31 32 33 34 35 ... 185