หน้า: 1 ... 161 162 163 164 165 166 167 [168] 169 170 171 172 173 174 175 ... 185

ผู้เขียน หัวข้อ: อวดรู้  (อ่าน 643791 ครั้ง)
 เศร้า

ดูรายการทีวีเกี่ยวกับประวัติศาสตร์จีนล่ะค่ะ  กรี๊ดดดดด

"ฟุตบอล" กีฬาอังกฤษ.. ซะที่ไหน!

เขาว่าฟุตบอลขอลจีน.. มีมานานกว่า ๓๐๐ ปีก่อนอังกฤษอีก..

เขาว่ากันว่าฟุตบอลมีต้นกำเนิดจากจีน.. โดยดั้งเดิมเรียกว่า cuju มีที่มาจากสมัยจักรพรรดิเหลือง
มีการตัดศรีษะของศัตรูในแล้วนำมาเตะเล่น.. จนตอนหลังก็มีการดัดแปลงมาจนกลายเป็นกีฬาชนิดหนึ่ง

การล่นฟุตบอลแบบจริงจังมีในยุคสมัยของจักรพรรดิเหลียวปัน ที่เห็นบิดาของตัวเองเศร้าซึม
เพราะตั้งแต่เข้าวังมา.. ก็ไม่ได้เล่น cuju กับเพื่อนเก่าที่เคยอยู่ในหมู่บ้านเดียวกัน

จักรพรรดิเหลียวปันก็ได้สร้างวังจำลองเพื่อให้บิดาและเพื่อนเก่าได้เล่น cuju ในสนาม
โดยสนามมีขนาด 48 ตารางเมตร และมีโกลล์ 6 หลุม มีผู้เล่นจำนวน 12-16 คน กติกาคือห้ามใช้มือแตะลูกบอล
เพราะลูกบอลคือเกียรติ(ไม่ค่อยเข้าใจหลักการเหมือนกัน แต่เขาว่างั้นล่ะ)

และในยุคนั้นเองก็มีคนแรกที่ตายจากการเล่น cuju ด้วย เหตุเพราะร่างกายไม่พร้อมแต่ใจไม่อยากหยุดเล่น
เลยฝืนเล่นจนพอกลับมาบ้านก็นอนขาดใจตายไปเลย  ฮือๆ~

สำหรับลูกบอล และการเล่นนั้น ...มีการพัฒนามาหลายครั้งหลายคราด้วยนะเออ  กรี๊ดดดดด

ในราชวงศ์ฮั่น หนังสัตว์สองชิ้นยัดด้วยขนนก ..การเล่นก็มีการปะทะตัวกัน
ในราชวงศ์ถัง เป่าลมในเครื่องในสัตว์ แปะหนังแปดชิ้น เน้นการส่ง เทคนิก
ในราชวงศ์ซ้อง มีสมาคมฟุตบอล ลูกบอลห้ามตกพื้น และเตะให้ทะลุตาข่ายที่อยู่ตรงกลาง

ฟุตบอลหญิง มีมานานแล้วเธอ

คศ.๙ มีกรกำเนิดทีมฟุตบอลหญิงทีมแรก... ของโลกหล้า โดยเอาไว้ให้นางสนมเล่น
สาวตึงที่ลงเล่นก็จะได้รับการตบรางวัลอย่างงาม โดยจะพยายามเล่นบอล เลี้ยงบอล เดาะบอล
และแสดงเทคนิคให้มีท่วงท่าสวยงามที่สุด ฝรั่งมาเห็นถึงกับตกตะลึงว่ากีฬาอะไรทำไมมันสวยขนาดนี้เลยล่ะ
ว่ากันว่านางสนมเล่นบอลเก่ง และพริ้วมาก ขนาดที่สนมคนเดียวเล่นชนะผู้ชาย 17 คนเลยล่ะ  ฮ่าๆ ฮือๆ
และฟุตบอลหญิงในวังก็หายไปหลังการเริ่มประเพณีรัดเท้า

ศต.๑๑ ลูกบอลเริ่มมีมาตรฐานและกลม มีความใกล้เคียงกับฟุตบอลสมัยใหม่

หลิวซานปู.. เบ็คแฮมคนแรกของจีน

ไม่ใช่เฉพาะนักกีฬาสมัยนี้นะคะ ที่เก่งแล้วจะได้ดี ที่จีนก็มีตำนานการไต่เต้าเอายศเหมือนกัน
เขาว่านักปราชญ์คนนี้รอหาทางลัด จะเอาดีด้านการเมือง วันๆ แกเลยได้เดินรอบรั้ววังรั้วจวนผู้ว่าฯ
จนวันนึงมีลูกบอลกระเด็นออกมา แกก็เลยเก็บบอลมา แล้วเดาะบอลเลี้ยงบอลโชว์โปรแล้วส่งลูกบอลคืน
ผู้ว่าประทับใจในฝีมือและความพริ้ว หลิวซานปูเลยแต่งตั้งให้เข้ามาอยู่ในทีม
และการเข้าทีมนี้เอง.. ที่เป็นเหมือนประตูเบิกทางเข้าสู่สถานะทางสังคมที่สูงขึ้น

ดูแล้วช๊อบชอบ.. กรี๊ดดดดด

ปล. อาจจะแปลไม่ถูก 100% นะคะ.. สารคดีมันเป็นภาษาอังกฤษค่ะ ดูไปพิมพ์ไป  ฮ่าๆ ฮือๆ

อันบัน ♥
โห แม่งโหด ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อ้าว อรนี่ ทีแรกดูเป็นพี่เจน ยังสงสัยทำไหมพี่เจนพูดคะ  ไอ้มืดหมี
ตูคิดว่าหมี กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตูคิดว่าเป็นหนูอร กรี๊ดดดดด

งบน้อย
มาริโอ้ ไม่ได้ใช้หัวโหม่งบล๊อคนะหนูๆ เกรียน

เออจริง  กร๊าก

[18+] ไม่ได้ลามกนะครับ แต่เป็นเรื่องจริง
http://www.thaiseoboard.com/index.php/topic,182143.0.html

แด่แฟนๆ Suckseed ครับ

[18+] ไม่ได้ลามกนะครับ แต่เป็นเรื่องจริง
http://www.thaiseoboard.com/index.php/topic,182143.0.html

แด่แฟนๆ Suckseed ครับ
หื่น
จาก อพฟ เมื่อวาน

ถ้าเติมไอ้นี่ลงไป
โค้ด:
&vintage=1911
หลัง url ของคลิปยูทูบใดๆ
เราก็จะได้คลิปวิดีโอที่เก่าแก่ตั้งแต่สมัยปี 1911 แน่ะครับ
ไม่มีเสียงด้วยนะ ต้องดีดเปียโนคลอไป

ถ้าไม่เคยลอง ลองกับคลิปปีโป้ดูได้ ฮาดี กร๊าก

เจ๋ง  กรี๊ดดดดด
ลองใส่ดู อย่างฮา  กร๊าก

youtube.com/watch?v=UeDKV8w-5E8&vintage=1911

ต้องดูบนเว็บมันอย่างเดียวสินะ สินะ

เจ๋งดี เจ๋ง

Reading Learning & Sharing
แก้ลิงคลอยบนด๋อย 2.1 โดยไม่พึ่งคอมมานด์ไลน์
อุปกรณ์และไฟล์ต่างๆ
1. โทรศัพท์ด๋อยที่รูดเสร็จสรรพ
2. Root Explorer (ลงไว้ได้เลย)
3. libwebcore.so ยัดไว้ที่ SD

วิธีการ
1. เปิดรูทเอ็กซ์ปอมา เข้าไปที่ system/lib
2. หาไฟล์ชื่อ libwebcore.so แล้วแบ๊คอัพไว้ (เพราะอันนี้เป็นอันเก่า)
3. เอาไฟล์ชื่อ libwebcore.so ที่เพิ่งดาวน์โหลดไว้ ยัดไปที่ system/lib แทนที่ไฟล์เด่า
4. รีบูท แล้วก็...
5.  หยี
น้ำเปล่าเซเว่น(คูลลี่เฟรช) เปลี่ยนเจ้าผลิตแล้วนะครับ
เป็นซีพีผลิตเองพีอีเทค จากเดิมเป็นน้ำของเนปจูนแล้วแปะแบรน

เรื่องของเรื่องคือกินแล้วรู้สึกแปลกๆ(ดีขึ้น) เลยอ่านข้างขวดดู

ปล.ยังไม่ได้กลับไปดูเนปจูนเลยว่าเจ้าไหนผลิต ไม่ใช่ว่าเหมือนกันนี่หน้าแตกเลยนะ น้องดำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เม.ย. 2011, 22:18 น. โดย I'm Nut » บันทึกการเข้า

รู้มั้ยคะ?

ว่าเค้า ได้สมัครเป็นสาวกใหม่เเล้ว  ลันล้า
...............เเต่ยังไม่มีเพื่อนเลย  ใช่ซี้~
หน้า: 1 ... 161 162 163 164 165 166 167 [168] 169 170 171 172 173 174 175 ... 185