หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: Fontographer พอไหวไหม  (อ่าน 6325 ครั้ง)
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2007, 16:29 น. โดย โลกส่วนตัว » บันทึกการเข้า

มีข้อจำกัดเยอะและยากครับ
เพราะมันเก่าและเก๋า
ไม่ค่อยสนับสนุนภาษาไทยเท่าไหร่

และตัวโปรแกรมนี้ก็ไม่ได้ฟรีด้วย

แนะนำให้รออีกสัก 50 โพสต์ครับ
ฮิ้ววว
ลองอ่านดู http://f0nt.com/forum/index.php/topic,6168.0.html
fontographer ไม่มีการอัพเดทตั้งแต่ปี 1996 แต่ก็ยังขายอยู่ โดย Fontlab ซึ่งเคยบอกว่าจะอัพเดทปีนี้ (2006) เห็นแว๊บ ๆ เฉพาะของแมคมั้ง

fontographer ไม่ซัพพอร์ตตาราง opentype หมายความว่าถ้าเจนด้วย fontographer ตารางหรือคำสั่ง opentype จะหายไป ถ้าจะลอง fontographer ลอง fontforge ดีกว่า opensource ฟรีด้วย

fontlab demo ไม่มีหมดอายุนะครับ แต่ทำอะไรไม่ค่อยได้ (ได้เหมือนกันแต่ต้องเทคนิคหน่อย)

ี่พัทยาไม่มีพันธ์ทิพย์ให้เดินเล่น ใช่ครับ แต่มีตึกคอมไงครับ พัทยาใต้ (ศูนย์ซอร์ฟแวร์อยู่ด้านบน (อิอิ))

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
จมล ครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2007, 16:30 น. โดย โลกส่วนตัว » บันทึกการเข้า

กรอกอะไรก็ได้ลงไป

รับรองหาย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผมทำ SR FahtalaiJone ด้วย Fontographer เวอร์ชั่น เก่าๆครับ
มันยังOK อยู่ครับ
โรจ สยามรวย

เคยมีบันทึกไว้ *ถ้าต้องการอ่าน และ*ถ้าผมหาบันทึกเจอ
โดย*ถ้าคุณแจ้งความประสงค์มา ผมจะส่งไฟล์บันทึกนั้นให้*ถ้าคุณติดต่อผมมาที่
siamruay@yahoo.com

****มีหลาย-ถ้า-นะครับ(ข้อแม้เยอะมาก)
 ยิ้มน่ารัก ไม่กล้า... แต่จะถาม...  (เหงื่อแตกพลั่ก)
SR FahtalaiJone กับ SR Rojee จะทำเวอร์ชั่น PC ที่เป็น OpenType ไหมครับ
 ยิ้มน่ารัก ชอบมากครับ โดยเฉพาะ SR Rojee  แต่ตัวที่คุณ PSK ทำมันเป็น ASCII อยากได้แบบ Unicode  ฮิ้ววว
ตอบคุณ AMORN ครับ

font ทุกตัวที่ได้ทำไปแล้วในหมวด SR (ใช้ Fontographer)
จะถูกนํามาปรับปรุงใหม่ทั้งหมด (คราวนี้ใช้ FontLab)
ทั้งเรื่องของ Glyph บางตัวที่มีปัญหา และเรื่องของ Format รวมทั้ง code table template
ขณะนี้ได้แก้ไขแล้ว บางตัว (ช่น SR Rojee) รอเข้า format ใหม่(ใหม่กว่า)
แต่!!!!!!
ต้องชี้แจงตรงนี้ทันทีเลยครับว่า
หลังจากนี้ font SR ที่เคยแจกให้ใช้ฟรีอย่างไม่มีเงื่อนไข ยังคงใช้ฟรีได้ดังเดิม
แต่ถ้าคุณต้องการ font ที่ได้รับการปรับปรุงแล้วในหมวด SR
จะต้องติดต่อผ่านตัวแทนลิขสิทธิ์ครับ เพราะจะเป็นเชิงพาณิชย์ตามสิ่งที่ควรจะเป็นครับ
ที่ประชุมของกลุ่มที่ดูแลเรื่องสิทธิประโยชน์เห็นพ้องต้องกันว่า -การขาย-
เราจะไม่ตั้งราคาไว้สูง เราทำกิจกรรมนี้เพื่อให้ทิศทางของธรรมเนียมงานออกแบบ
มีความชัดเจน ถูกต้อง และส่งเสริมนักออกแบบด้วยกัน
ถ้าเสร็จเรียบร้อยแล้วจะมาแจ้งข่าวที่นี่ครับ

สรุป : ใครที่เคยใช้ฟอนต์ SR ของผมอยู่ ถ้าเป็นตัวเดิมก็สบายใจได้ครับ ยังใช้ได้ฟรีตลอดชีพ
         กรณี ฟอนต์ SR ที่จะออกใหม่ โฉมใหม่(แต่สไตล์เดิมเพิ่มลูกเล่น) ต้องซื้อแต่ไม่แพงครับ

ขอบคุณครับ
โรจ สยามรวย
นี่แสดงว่า ถ้าเป็นปัจจุบัน ต้องการงานที่ทันสมัย
บอกตามตรงว่า Fontographer ไม่ไหวแล้วครับ
ฮิ้ววว

ขอบคุณครับ คุณ Rojee

แล้วจะรอเวอร์ชั่นปรับปรุงครับ  ฮิ้ววว
เห็นฟอนท์อาจารย์โรจเยอะมากเลยครับ hot จริง ๆ  เจ๋ง

ใครอยากจะทำขายบ้างก็เอาเลยนะครับ หนับหนุน ๆ เพราะถ้าฟรีอย่างเดียวตลอดผมก็กลัวว่าเดี๋ยวคนทำฟอนท์จะเลิกรากันไป กลัวอ่อนแรง แล้วก็หายไป ๆ ๆ  เศร้า อยากให้คนใช้ฟอนท์ (เชิงพานิชย์) ช่วยกันสนับสนุนครับ คิดง่าย ๆ ถ้าเราใช้ฟอนท์ในงานเราเพื่อหาเงิน ถ้าฟอนท์เขาทำขายก็สมควรจ่าย มีคำหนึ่งจำขี้ปากฝรั่งมา "Used for money you have to pay" "ใช้เพีื่อทำเงินก็จำเป็นต้องจ่าย" ไม่ต้องพูดถึงเรื่องลิขสิทธิ์เลยครับ เป็นเรื่องของสามัญสำนึก เพราะพูดเรื่องนี้ทีไรคนใช้ฟอนท์กับคนทำฟอนท์จะทะเลาะกันทุกที  เอือม ทั้ง ๆ ที่ต่างฝ่ายก็น้ำพึ่งเรือเสือพี่งป่า

แต่ก็ใช่ว่าตั้งหน้าตั้งตาทำขายกันอย่างเดียวนะครับ อย่างนี้ก็ไม่ไหว ควรให้อะไรกับสังคมบ้าง

ใครจะทำขายไม่มีโปรแกรมลิขสิทธิ์แนะนำ Fontforge ครับ  เจ๋ง

พลังสร้างสรรค์มันมีกันไม่จำกัดครับ แต่ถ้าท้องมันหิวคนที่สร้างสรรค์ไม่มีอะไรตกถึงท้องนี่ ก็หมดแรงเอาได้ครับ

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
ตอบคุณ AMORN ครับ

font ทุกตัวที่ได้ทำไปแล้วในหมวด SR (ใช้ Fontographer)
จะถูกนํามาปรับปรุงใหม่ทั้งหมด (คราวนี้ใช้ FontLab)
ทั้งเรื่องของ Glyph บางตัวที่มีปัญหา และเรื่องของ Format รวมทั้ง code table template
ขณะนี้ได้แก้ไขแล้ว บางตัว (ช่น SR Rojee) รอเข้า format ใหม่(ใหม่กว่า)
แต่!!!!!!
ต้องชี้แจงตรงนี้ทันทีเลยครับว่า
หลังจากนี้ font SR ที่เคยแจกให้ใช้ฟรีอย่างไม่มีเงื่อนไข ยังคงใช้ฟรีได้ดังเดิม
แต่ถ้าคุณต้องการ font ที่ได้รับการปรับปรุงแล้วในหมวด SR
จะต้องติดต่อผ่านตัวแทนลิขสิทธิ์ครับ เพราะจะเป็นเชิงพาณิชย์ตามสิ่งที่ควรจะเป็นครับ
ที่ประชุมของกลุ่มที่ดูแลเรื่องสิทธิประโยชน์เห็นพ้องต้องกันว่า -การขาย-
เราจะไม่ตั้งราคาไว้สูง เราทำกิจกรรมนี้เพื่อให้ทิศทางของธรรมเนียมงานออกแบบ
มีความชัดเจน ถูกต้อง และส่งเสริมนักออกแบบด้วยกัน
ถ้าเสร็จเรียบร้อยแล้วจะมาแจ้งข่าวที่นี่ครับ

สรุป : ใครที่เคยใช้ฟอนต์ SR ของผมอยู่ ถ้าเป็นตัวเดิมก็สบายใจได้ครับ ยังใช้ได้ฟรีตลอดชีพ
         กรณี ฟอนต์ SR ที่จะออกใหม่ โฉมใหม่(แต่สไตล์เดิมเพิ่มลูกเล่น) ต้องซื้อแต่ไม่แพงครับ

ขอบคุณครับ
โรจ สยามรวย

แล้วให้ไปลาวโดดที่ไหนครับ สำหรับ SR ตัวเก่าสำหรับ PC
หน้า: [1]