หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: Font Times New Roman กับ ภาษาไทย  (อ่าน 47935 ครั้ง)
ใครพอจะแก้ให้ Font Times New Roman
สามารถใช้ ภาษาไทยได้มั้งอ่ะครับ

รบกวนช่วยทำให้ที
อยากได้ Font file
Time New Roman
ที่สามารถสลับเปน ภาษาไทย ได้อ่ะครับ
ใครทำได้ รบกวน ช่วยทีครับ

มันทำได้หรอ

ฟอนต์ตัวนี้มันเป็นภาษาอังกฤษอย่างเดียวนิ

งง

♪ หากไม่ดูเป็นการรบกวน ~ ก็จะชวนเธอมารักกัน ♪
Times New Roman ไม่มีอักขระภาษาไทยครับ
การแก้ไข font ที่มีอยู่แล้วเป็นการเสียมารยาทกับเจ้าของ font อย่างแรงครับ

ผมว่ามีฟอนต์ไทยที่ใกล้เคียง Time เยอะมาก น่าจะเลือกใช้แทนดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ค. 2006, 17:47 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เพราะโปรแกรม ที่ผมจะใช้นั้น
ทาง Developer  
เขาไม่ ยอมทำให้อ่ะครับ

แล้วพอดีผมเช็คดูแล้วคิดว่ามันน่าจะเปน
time new roman อ่ะครับ

ถ้าแก้ไมได้  รบกวนผู้รู้ช่วยบอกผมหน่อยว่า จะสามารถเซฟ ทับฟอนท์ตัวนี้ได้ยังไงอ่ะครับ
กะจะนำ ฟอนท์อื่น แล้วเซฟทับเปน Time news roman แต่ระบบ มันก็ยังจำได้ว่า เปน ฟอนท์เดิมอ่ะครับ

ช่วยหน่อยน่ะครับ

คือไม่เข้าใจว่าทำไมต้องไทม์น่ะครับ เพราะถึงเราจะเซฟของเราให้มีภาษาไทย แต่ของเครื่องอื่นก็ไม่เป็นนะครับ
เพราะโปรแกรมนั้นมันเปลี่ยนภาษาไม่ได้ไงครับ

เครื่องอื่นไม่เป็นก็ไม่เปนไรครับ
ผมแค่จะลอง test ระบบของเครื่องผมเท่านั้นเอง
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2007, 16:29 น. โดย โลกส่วนตัว » บันทึกการเข้า

คือคนเขียนโปรแกรมพิเศษคงตั้งไว้ว่าใช้ใช้แค่ font ชื่อ Time เท่านั้นน่ะครับ แต่เค้าอยากใช้ภาษาไทยเลยอยากเพิ่มภาษาไทยใน Time

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เอาล่ะครับ
มีสองวิธีครับ
(หลังจากเมื่อคืนบอกว่าไว้ก่อน)

วิธีแรก
เปลี่ยนฟอนต์ Times New Roman เป็นฟอนต์อื่่น

ขั้นแรก เปิด FontLab ขึ้นมาก่อนครับ (ตัวเต็มนะครับ ตัวทดลองใช้ไม่ได้)

ถ้าใช้ FontLab Studio 5 อยู่ ให้ไปที่เมนู File > Open Installed... แล้วเลือกเปิดสักสองฟอนต์ครับ ฟอนต์หนึ่งคือ Times New Roman อีกฟอนต์หนึ่งเป็นฟอนต์ที่สนับสนุนภาษาไทย อย่างเช่น Tahoma MS Sans Serif

แต่ถ้าใช้ FontLab 4.6 อยู่ ให้ไปที่เมนู File > Open... แล้วไปที่ C:\Windows\Fonts เลือกฟอนต์ที่ต้องการมาสองตัวลักษณะเดียวกับใน FontLab 5 ครับ

จากนั้น สลับไปที่ฟอนต์ที่สนับสนุนภาษาไทย (ในที่นี้คือ Tahoma) แล้วไปที่เมนู File > Font Info... เลือกหน้า Name and Copyright (หมายถึงพอไปที่เมนู Font Info แล้วไม่ต้องทำอะไรอีก)

ต่อไป หาปุ่ม Copy ข้างล่างๆของ Dialog Box เสร็จแล้วกด เลือกฟอนต์ Times New Roman บลาบลาบลา ~ เลือก Copy only the current page เสร็จแล้วกด OK และ OK

เสร็จแล้วไปที่เมนู File > Generate Font...
แล้วเลือกสถานที่สักที่เหมาะๆเช่นเดสก์ท็อป ตั้งชื่อมั่วๆไปเลยก็ได้ เช่น MadeeTimes โดยพยายามไม่ให้ซ้ำกับชื่อที่มีอยู่แล้ว
กด Save

เสร็จแล้วไปที่ Control Panel > Fonts หาฟอนต์ Times New Roman กด Delete ออกทั้งเซต (ทั้ง Times New Roman Regular, Bold, Italic และ Bold Italic) (แนะนำให้แบ็คอัพไว้)
และนำฟอนต์ตัวที่ Generate ไว้ติดตั้งลงใส่ Control Panel > Fonts เช่นเดียวกับฟอนต์ทั่วไป

วิธีที่สอง
เพิ่มภาษาไทยเข้าในฟอนต์

ขั้นแรกให้เปิดโปรแกรม FontLab ขึ้นมาก่อน

เปิดฟอนต์ Times New Roman และฟอนต์ที่มีภาษาไทยด้วยวิธีการเดียวกับวิธีแรก

สลับไปที่ฟอนต์ที่มีภาษาไทย
เลือก Copy เฉพาะ Glyph (Glyph คือไอ้ที่แบ่งเป็นช่องๆแล้วข้างในมีตัวอัีกษรน่ะครับ มันต่างกับตัวอักษรหรือ Character ตรงที่ว่ามันอาจจะใช้แสดงแทนเพียงแค่ครึ่งตัวอักษร (เช่นในบางภาษา) และแสดงแทนสองหรือสามตัวอักษร (เช่น fi ffi fl ffl)) ภาษาไทย โดยจะแบ่งออกเป็นสองช่วงคือ
1. ช่วง 0E01 ถึง 0E5B
2. ช่วง F700 ถึง F71A

ให้คลุมแถบทั้งสองช่วง (โดยใช้ปุ่ม Ctrl เข้าช่วย) แล้วกด Ctrl + C (หรือก๊อปปี้นั่นแหละ)

สลับไปที่ฟอนต์ Times New Roman
คลิกที่ช่อง Glyph ตัวใดก็ได้แล้วเลือก Append Glyphs
มันจะขึ้นหน้าต่างเตือนอะไรไม่รู้ก็คลิกตกลงไป

จากนั้นก็เข้าไปเพิ่มโค้ดเพจภาษาไทยโดยเข้าไปที่ File > Font Info
หาอันที่เขียนว่า 874 Thai แล้วคลิกเพื่อเลือก จากนั้นกดลูกศรที่ชี้ไปทางขวาเพื่อ Add
กด OK

ไปที่เมนู Generate Font (เหมือนกับวิธีก่อน)
ลบฟอนต์เดิมออก
ใส่ไอ้ที่ Generate ออกมานี่ทับเข้าไป

ถ้าอยากให้ยังคงเอียงอะไรเหมือนเดิมก็ทำแบบนี้ทั้งตระกูลครับ  ฮิ้ววว
ขอบคุณมากเลยครับ
ไม่มี โปรแกรม FontLab อ่ะครับ

ปกติผมก็ไม่ได้ ใช้บ่อยซะด้วย
ถ้าสมมติ จะรบกวนให้พี่ ทำตัวฟอนท์ให้ แล้วผม นำไปใช้ได้ไหมครับ

แต่ถ้าไมได้เดี๋ยวจะลองไปหาดูอ่ะครับ

คือว่า งงอยู่นิดนึงอ่ะครับ
ตอนแรกเข้าใจผิด คิดว่า โปรแกรมนั้นใช้ Font Time News Roman
แต่ตอนนี้ ตรวจสอบใหม่แล้ว  มันคือ Font

TAHOMA

คือผม สงสัยนิดนึงว่า  TAHOMA mว่าสนับสนุนภาษาไทย  
แต่ใน Photo Shop มันก็พิมพ์ไทยไม่ได้นิครับ

ผมคิดว่ามันคงจะไม่ต่างกันถ้า  ปรับ TAHOMA ให้ใช้ภาษาไทยได้ใน Photoshop
ในโปรแกรมของผมก็น่าจะได้  อย่างนี้ควรทำยังไงดีครับ

ผมจะนำ พวกFont ไทยที่ได้จากเว็บนี้ มาเซฟ เป็น TAHOMA ได้ไหมครับ
รบกวน ช่วยบอกวิธีทำให้ผมอีกนิดนึงน่ะครับ

โปรแกรมอะไรครับ ?

Tahoma พิมพ์ได้นะครับ ถ้าเป็น CS2  ฮิ้ววว
ถึงว่าสิ Times กะ Tahoma นี่คนละโยชน์กันเลยนะครับ ง่ะ

- โปรแกรมแต่ละค่ายมีลักษณะการ Support ไฟล์ที่ไม่เหมือนกันครับ
   ดังนั้นไม่จำเป็นที่ PS ใช้ได้แล้ว Word ต้องใช้ได้ด้วย - ไม่จริงเด็ดขาด
- Photoshop CS2 ใช้ Tahoma ได้ครับ รีบใช้เร้ว
- การเปลี่ยนชื่อฟอนต์ มีวิธีการบอกไว้ในบ๐ร์ด ว.เทคนิคครับ แต่ตามมารยาทและกฎหมายแล้ว ไม่น่าจะเปลี่ยนเล่นนะครับ

(ตัดหน้าตูทำไม  ฮือๆ~ )

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]