หน้า: 1 ... 59 60 61 62 63 64 65 [66] 67 68 69 70 71 72 73 ... 186

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องจริงนี้อาจเป็นคุณ  (อ่าน 618579 ครั้ง)
เคยเช๊คหรือยังว่าปุ่มจริง ใช้ได้จริง
... จะว่าไปเมื่อเช้าลองเช๊คดูแบบสับCut Outแล้ว มันก็เด้งอ่ะ  กร๊าก

นี่ก็คาใจ อยู่เหมือนกันว่ามันใช้ได้จริงไหม  ไอ้มืดหมี
เครื่องทำน้ำร้อนเครื่องเก่าของที่บ้าน ใช้มาสี่ห้าปี ไฟรั่วซะังั้น
แต่มันไม่ได้รั่วมาตามน้ำอ่ะค่ะ ช่างเค้าบอกว่าติดสายดินแล้วด้วย

วันนั้น ดากำลังอาบน้ำอุ่นในหน้าร้อนอย่างสบายอารมณ์
พอจะปิดน้ำ รู้สึกถึงกระแสไฟจิ๊ดๆจากก๊อกน้ำ

แม่ก็เลยซื้อเครื่องใหม่ ช่างที่มาติดตั้งบอกว่า
สายดินอันเก่าเค้าเล่นเจาะปูนแล้วฝังเข้าผนังเลย  ง่ะ
แล้วไฟที่รั่วมันก็ผ่านปูน แล้วออกมาที่ก๊อกน้ำ
(ตอนแรกคิดว่าหัวก๊อกเป็นพลาสติกเคลือบสีเงินๆ แต่มันดันเป็นโลหะจริงๆ)

โชคดีที่มันยังผ่านปูนก่อน
โชคดี(มั้ง)ที่ใช้หัวก๊อกเป็นโลหะ เลยรู้ว่าเครื่องนี้ไฟรั่ว

ก่อนหน้านี้มันก็มีสัญญาณเตือน ดาอาบน้ำอยู่แล้วสวิตช์หน้าเครื่องมันตัด
แต่ไม่ได้สนใจ ยกขึ้นแล้วเปิดให้ร้อนเหมือนเดิม

แอร๊ย ตัดหน้าหกคน ฮือๆ~
โว๊ววพี่ดาใจกล้ามาก เป็นกิ้วเลิกอาบแล้ว  โวย

ตายเปลือยไม่ใช่ปัญหานะคะหมอแมว ปัญหาคือตอนนี้ท้องโตมาก สภาพเหมือนอึ่งอ่าง  ถ้าตายคงทุเรศ:05:

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
 ปุ่มเช็คมีเอาไว้เช็คการทำงานของเซฟตี้เบรคเกอร์ครับ ซึ่งมันก็เช็คได้อย่างที่หมอแมวว่า
แต่เราไม่รู้หรอกว่าตัวเซฟตี้เบรคเกอร์เวลาไฟรั่วออกมาจริงๆมันจะตัดทันคุณเสียชีวิตก่อน
ไหม แล้วก็ไม่มีใครลงทุนทำให้เครื่องไฟรั่วเพื่อที่จะทดสอบเซฟตี้เบรคเกอร์ด้วยครับ  แป๊ะยิ้ม

เทคโนโลยีของเครื่องทำน้ำอุ่นสมัยนี้ค่อนข้างดีครับ มีทั้งสวิทช์เช็คแรงดันน้ำ ป้องกันไม่ให้
เครื่องทำงานหากไม่มีน้ำเปิดเข้าไปยังหม้อต้ม หรือแรงดันน้ำไม่เพียงพอ เครื่องก็จะไม่ทำงาน
มีเซฟตี้เบรคเกอร์เอาไว้ป้องกันไฟรั่ว มีเทอร์มอลสวิทช์ตัดเมื่อการทำงานของชุดควบคุมอุณหภูมิิ
ทำงานผิดพลาด

แต่ไม่ใช่ทุกยี่ห้อที่จะมีระบบป้องกันพวกนี้ทั้งหมดครับ ดังนั้นเวลาซื้อมาใช้ลองสอบถามคนขาย
หรือศึกษาก่อนกันสักนิดครับ

ออ! แล้วจะพอสังเกตยังไงได้บ้างว่าเครื่องทำน้ำอุ่นได้ต่อสายดินเอาไว้หรือยัง
 1. ใ้ห้ดูจากสายไฟที่วิ่งเข้าสู่เครื่องทำน้ำอุ่นครับ ดูว่ามีสายสีเขียวลายเหลืองแแยกเดี่ยวๆออกมาด้วย
หรือเปล่า แต่ช่างบางคนก็ไม่ได้ใช้สายสีเขียวก็มีครับ ก็ดูว่ามีสายเดี่ยวๆแยกออกมาจากสายไฟเลี้ยง
เครื่องหรือเปล่า ถ้ามีแต่สายไฟเลี้ยงเข้าไปเพียวๆก็ให้คิดไว้ก่อนว่าไม่ได้ต่อสายดินครับ
 2. ถ้าอยากให้แน่ใจต้องถอดครับ ถอดฝาครอบหรือแค่ฝาครอบตรงสายไฟเข้าครับ ส่วนใหญ่จะมีจุด
ต่อสายดินของเครื่องอยู่ด้วย หรือจะมีบอกในคู่มือครับว่าต่อจากจุดไหน แต่ให้ผู้ที่ชำนาญหน่อยช่วย
จะดีกว่าครับหากทำเองไม่ได้   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พ.ค. 2008, 13:36 น. โดย ชาย » บันทึกการเข้า

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ชายมาช่วยทำให้หน่อย
 บ้านป้าหน่อยอยู่ไหนหละครับเจ๊จอย  อืมมมมห์

อ๋อ อยู่คลองจั่นน่ะ  ยิ้มน่ารัก
เครื่องทำน้ำอุ่นที่นี่ อายุเท่าๆ กับบ้าน (1992) อืมมมมห์ (เหงื่อแตกพลั่ก)

.... ไม่เคยเปิดใช้เลยครับ มิกล้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ไปดูแล้ว มีสายไฟโดดๆ โผล่มาเส้นเดียว
แปลว่า ไม่มีสายดินใช่ไหมคะ  (เหงื่อแตกพลั่ก)  (เหงื่อแตกพลั่ก)
ไปดูแล้ว มีสายไฟโดดๆ โผล่มาเส้นเดียว
แปลว่า ไม่มีสายดินใช่ไหมคะ  (เหงื่อแตกพลั่ก)  (เหงื่อแตกพลั่ก)
เป็นไปได้สูงครับว่าไม่ได้ต่อสายดิน หรืออาจจะต่อลงกับหัวนัตที่เจาะเข้าผนังเพื่อยึดเครื่อง แต่ไม่ได้เดินแท่งกราวด์

อืม
เกมส์วัดดวงงวงงงงวงงงงงงงงงงงง  หมีโหด~
ของผมก็ไม่มีสายดิน  หมีโหด~

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
หมอจะเล่นเกมส์งวัดดวงต่อด้วยกันไหมคะ  หมีโหด~
พูดอย่างกะเรื่องปกติ  โวย

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
แล้วมันผิดปกติตรงไหน
ก็ไม่ได้ต่อเหมือนๆ บ้านคนอื่น  หมีโหด~
หน้า: 1 ... 59 60 61 62 63 64 65 [66] 67 68 69 70 71 72 73 ... 186