หน้า: 1 ... 57 58 59 60 61 62 63 [64] 65 66 67 68 69 70 71 ... 186

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องจริงนี้อาจเป็นคุณ  (อ่าน 618470 ครั้ง)
ถ้าไปบางกะปิต่อ 95 ครับ

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
เรื่องนักเรียนตีกัน เจอเป็นประจำสมัยเรียน ม.ปลาย
ตอนนั้นยั่งเป็นนักเรียนอยู่โรงเรียนแห่งหนึ่งบริเวณปากทางลาดพร้าว เสาธงสูงตระหง่าน
ซึ่งอุดมไปด้วยคู่อริและมีอาณาเขตซ้อนทับกับโรงเรียนคู่อริอื่นๆมากมาย
แน่นอน แม้ผมจะไม่ได้เรียนช่างกล หรืออะไรที่ไปมีเรื่องกับเค้าก็ตาม
แต่การมีชื่ออยู่ในโรงเรียนเดียวกัน ทำให้ตกเป็นกลุ่มเป้าหมายไปด้วย

ป้ายรถเมล์สวนสมเด็จย่า // ป้ายรถเมล์สวนจตุจักรด้านข้างๆศูนย์ ปตท. และเซนทรัลลาดพร้าว คือสมรภูมิ
มีการชวนให้ออกกำลังอยู่บ่อยๆ โดยต้องวิ่งอย่างไม่คิดชีวิตเมื่อเจอกองกำลังติดอาวุธโชว์ศักดากันแบบนี้
หัวเข็มขัด เข็มบอกโรงเรียน มักจะมีการโดนไถ โดนตบกันอยู่บ่อยๆ
ตอนนั้นรู้สึก ชีงวิตไม่ค่อยมีความั่นคงอยู่สักเท่าไหร่เลย วันดีคืนดี จะตีกันเราต้องรีบหนี จะโดนลูกหลงวันไหนก็แค่นั้นเอง

รถเมล์จะมีสายต้องห้ามกันในหมู่นักเรียนว่า สายไหนขึ้นได้ สายไหนไม่ควร หรือให้ระวังไว้
มีบางคันจะเป็นรถขาประจำ มีอาวุธซ่อนอยู่เป็นไอเท็มลับตามช่องลมด้านบน ใต้เบาะ หรือที่ต่างๆเป็นอันรู้กันกับคนขับ
ส่วนใหญ่จะเป็นรถร่วมบริการ เจอเองอยู่บ่อยๆที่จะมีอีดาบไม่มีด้ามอยู่บนช่องลม แปะสก๊อตเทปไว้ใช้งานเวลาฉุกเฉิน
เวลาใช้ไม่ยากครับ ถอดเสื้อชอปมาม้วนๆแล้วพันเป็นด้าม ไว้ฟาดฟันกับอีกฝ่าย
บางระจัน ชัดๆ. . .

เคยเฉียดตายจากการยิงลูกซองใส่กันมาเหมือนกัน กลัวมากครับกับเรื่องปืน เคยรู้จักเพื่อนที่เป็นนักเรียนช่าง
มันหาปืนง่ายเหมือนหาปืนฉีดน้ำกันเลย ระเบิด ปืนปากกา พกกันเป็นว่าเล่น
น่ากลัวครับ กับชีวิตที่ฝากไว้กับอะไรก็ไมได้ ได้แต่ต้องพึ่งพาดูแลตัวเองกัน

ขอให้ปลอดภัยจากเหตุการณ์แบบนี้กันทุกคนนะครับ...

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
เรื่องประสบการณ์เสียวในร้านหนังสือตูหายไปแล้ว
ไชโย ประวัติขาวสะอาด กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

ที่นมปาดหลังแหว่งนะเหรอครับ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
อ๊าห์ อ๊ากกกก หื่นนนนน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

เล่าใหม่ๆๆ ว้าววว

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
โว้มั๊ยเนี่ย

ระวังเมล phishing ที่หลอกว่า google ให้บริการโฮสฟรีนะครับ

ให้ลูกเล่นเยอะด้วยนะ (ในเมลบอกว่า unlimited space เลยนะ)

* Special control panel.
    * linux based
    * support PHP, SSL (Secure Shell)
    * FTP, Stats,CGI,Perl
    * Unlimited email address
    * 500 MySQL Database.

รายละเอียดเพิ่มเติม  http://blog.pawoot.com/?p=98

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
สดๆร้อนๆ
เมื่อกี้จะอาบน้ำอุ่น ... แต่ไม่อยากอาบจากเครื่องโดยตรงเพราะไม่แน่ใจว่าบ้านหลังนี้ต่อสายดินหรือเปล่า ก็เลยใช้วิธีรองน้ำเอาไว้
เห็นว่าที่เครื่องมันมีตัวตัดไฟ / หน้าห้องน้ำก็มีตัวตัดไฟ / บ้านมีสะพานไฟ
มีสามชั้น

แต่ตะกี้นั่งๆอยู่มีเสียงที่สะพานไฟดัง แป๊ะ!

ตกลงไฟช๊อต  (เหงื่อแตกพลั่ก) ดีนะ ที่เรารองน้ำอาบ ไม่ไปอาบโดยตรง
(ส่วนตัดตัดไฟที่เครื่องทำน้ำอุ่น กับสะพานไฟหน้าห้องน้ำ ไม่เห็นทำงานเลย) (เหงื่อแตกพลั่ก)

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
โหเกือบไปแล้ว โชคดีไปค่ะ

บ้านเกดก็มีแต่ไม่ใช้นานแล้วเพราะกลัวเนี่ยล่ะ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

กินทุกอย่างยกเว้นต้นหอมค่ะ
หมอแมว โชคดีนะคะเนี่ย  ไหว้

แต่ เกดพูดให้สยิวเลย  โวย
เห็นมาหลายคนแล้วนะคะ เครื่องทำน้ำอุ่นช็อตเสียชีวิตเนี่ย
แต่ก็ยังอาบอยู่  กร๊าก

Las Noches Rubicundior
เคยมีช่วงหน้าหนาวๆอ่ะ ก่อนหน้านี้ตอนจะเปิดต้องเด้งตัวไปห่างๆแล้วค่อยแหย่เท้าไป

เพื่ออะไรไม่รู้ ถ้ามันจะช็อตมันก็ช็อตอยู่ดี  หมีโหด~

กินทุกอย่างยกเว้นต้นหอมค่ะ
สดๆร้อนๆ
เมื่อกี้จะอาบน้ำอุ่น ... แต่ไม่อยากอาบจากเครื่องโดยตรงเพราะไม่แน่ใจว่าบ้านหลังนี้ต่อสายดินหรือเปล่า ก็เลยใช้วิธีรองน้ำเอาไว้
เห็นว่าที่เครื่องมันมีตัวตัดไฟ / หน้าห้องน้ำก็มีตัวตัดไฟ / บ้านมีสะพานไฟ
มีสามชั้น

แต่ตะกี้นั่งๆอยู่มีเสียงที่สะพานไฟดัง แป๊ะ!

ตกลงไฟช๊อต  (เหงื่อแตกพลั่ก) ดีนะ ที่เรารองน้ำอาบ ไม่ไปอาบโดยตรง
(ส่วนตัดตัดไฟที่เครื่องทำน้ำอุ่น กับสะพานไฟหน้าห้องน้ำ ไม่เห็นทำงานเลย) (เหงื่อแตกพลั่ก)
เอ่อ...เท่าที่ฟังจากหมอแมวเล่ามา เหมือนไม่ได้มาจากไฟรั่วนะครับ
แต่จะมาจากไฟเกินมากกว่า ไฟเกินไม่ใช่ว่าแรงดันที่จ่ายมาจากหม้อแปลงไฟ
เกินนะครับ แต่คือเราใช้ไฟในบ้านเกินกว่าที่สะพานไฟใหญ่ทนได้ สะพานไฟ
ใหญ่ก็เลยตัด

อธิบายถึงเซฟตี้เบรคเกอร์ที่ติดอยู่ที่ตัวเครื่องทำน้ำอุ่นนิดนึงนะครับ ถ้าเซฟตี้
เบรคเกอร์ตัวนี้ทำงานปกติ เวลาเกิดไฟรั่วจากการทำงานของเครื่อง เมื่อร่างกาย
ของมนุษย์มาสัมผัส ก็จะเกิดครบวงจรมีกระแสไฟที่รั่วไหลครบวงจร แน่นอนว่า
เซฟตี้ตัวนี้ต้องมีความไวต่อกระแสที่รั่วไหล และต้องไม่ปล่อยให้เกิดกระแสรั่ว
ไหลสูงๆแน่นอน ยิ่งสูงกว่าเบรคเกอร์ที่ติดอยู่ที่หน้าห้องน้ำไม่ได้แน่ๆ

หมอแมวบอกว่าเบรคเกอร์ที่ตัวเครื่องทำน้ำอุ่นไม่ตัด ที่หน้าห้องน้ำไม่ตัด แต่
เป็นเบรคเกอร์สะพานไฟหลักที่ตัด ผมก็เลยคิดว่าน่าจะมาจากพอใช้เครื่องทำน้ำ
อุ่นนานๆแล้วกระแสไฟมันเกิน ก็ทำให้เบรคเกอร์สะพานไฟหลักตัดได้เหมือนกัน
ครับ

ทางที่ดีหมอแมวควรหาช่างไฟมาเช็คดูดีกว่าครับ จะปลอดภัยที่สุดและแก้ปัญหา
ได้ถูกจุด  อืมมมมห์

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ขอบคุณครับ  ไหว้
ผมไม่เก่งไฟฟ้า ก็เลยเดาไปเรื่อย
งั้นเย็นนี้จะลองอาบน้ำอุ่นตรงๆดู  กร๊าก

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
อ้าวหมอ  หมีโหด~
 เรื่องต่อสายดินกับเครื่องใช้เหล่านี้เป็นเรื่องที่ถูกครับ แต่ไม่ใช่ว่าการต่อสายดินแล้วจะ
ทำให้ปลอดภัยร้อยเปอร์เซ็น ถ้าไฟรั่วจากเครื่องใช้มากเกินปกติและเดินสายดินไม่ถูก
ขนาดและวิธี ยังไงก็อันตรายถึงชีวิตครับ 

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
หน้า: 1 ... 57 58 59 60 61 62 63 [64] 65 66 67 68 69 70 71 ... 186