หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 15

ผู้เขียน หัวข้อ: เงินเก็บ  (อ่าน 65086 ครั้ง)
คือว่าโดนแม่ถามทุกครั้งที่มาหาว่า "เก็บเงินได้เท่าไรแล้ว ?" เราก็ตอบตามจริงไป ไอ้มืดหมี
และแม่ก็จะบอกว่า "ได้แค่นี้เองเหรอ ทำงานมาหลายเดือนแล้วนะ นึกว่าได้เป็นแสน?" ผมทำงานมาเกือบ 1 ปีแล้วครับ
แม่ก็จะว่า ห้ามซื้อเครื่องเล่นเพลง(mp3 + กีต้าร์) ห้ามไปเที่ยว ห้ามไปดูหนัง บลา บลาๆ ฮือๆ~

คือผมชอบเสียงเพลงมาก ก็ไม่ได้ว่าบ้าซื้อ iPOD อะไรหรอก(เคยซื้อมามันหายไปแล้ว หมีโหดดดด) แล้วพี่ชายมาเห็นก็ว่าเป็นของสิ้นเปลือง(มันก็จริง) กีต้าร์ผมซื้อเพราะอยากได้มานาน แล้วก็กะทำ demo ส่งค่ายเทป อยากทำสิ่งที่ฝันไว้ กระทั้งไปเรียนกีต้าร์แม่ก็ยังว่าไปเรียนทำไม ไปเรียนพิเศษอย่างอื่นไม่ดีกว่าเหรอ ฮือๆ~

เลยอยากถามว่ามีใครเคยโดนคนทางบ้านถามแบบนี้บ้างไหมครับ แล้วจะทำยังไงให้เขาเข้าใจ  ฮือๆ~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พ.ค. 2006, 22:57 น. โดย kitty-ไอ้หมีอ้วน* » บันทึกการเข้า

ไม่เคยโดนถามเรื่องเงืนเก็บค่ะ

เงินเก็บก็ไม่เคยนะ (ชอบมาถามเวลาตังค์หมดแล้วจะขอยืม)

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
เป็นปกติครับ ฮิ้ววว

แต่มันเป็นความจริงที่เถียงไม่ค่อยออกครับ
พี่ทำงานมาหลายปีตอนนี้เงินเก็บก็ยังไม่คืบเลย
แต่เราต้องคิดตามแม่ด้วย
บางคนต้องส่งเงินเลี้ยงพ่อแม่ ส่งน้องเรียน
บางคนผ่อนบ้าน ผ่อนรถ

แต่พี่ไม่ต้องส่งเงินให้ทางบ้าน
ไม่ต้องผ่อนบ้าน ไม่ต้องผ่อนรถ(แต่ก็หมดไปกับมันหลายอยู่ อี๋~)

จึงเถียงแม่ไม่ออกว่า
"ทำไมเงินเก็บไม่ค่อยมี" ฮือๆ~

ตอนนี้เงินที่มีอยู่
ไม่เหลือแล้วค่ะ
หมดไปวันนี้เอง  เอือม

แต่ได้ของตอบแทนมาแหละ  ฮิ้ววว

♪ หากไม่ดูเป็นการรบกวน ~ ก็จะชวนเธอมารักกัน ♪
คือว่าตอนนี้จะสร้างบ้านใหม่แล้วจะให้ช่วยพี่ผ่อน เลยไซโคกันใหญ่ (เหงื่อแตกพลั่ก)

มีความสุขกับอะไรก็ทำสิ่งนั้นไปเลยค่ะ

ถ้าทำแล้วได้ผลดีขึ้นมา แม่จะเข้าใจทีหลังเอง

ฮิ้ววว

เยิ้ม ...  หยุดปั่น
เงินเก็บเหรอครับ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

หมดไปกับค่าเทอมและค่าเรียน รด. หนังสือ สมุด ชุดนักเรียน   ฮือๆ~

เอามั่ง

เคยวางเป้าหมายให้รักษาระดับเงินออมไว้ที่ 30% ของรายได้ให้ได้

แต่พอลองคำนวณค่าใช้จ่ายส่วนตัวประจำเดือน เงินให้แม่ เงินค่าเช่าหอ...

อ้าว แค่นี้ก็เหลือไม่ถึง 30% แล้วนี่หว่า เอือม

เลยลดระดับมาเป็น 20% ให้พอมีส่วนไว้เที่ยวบ้าง

เริ่มเก็บเงินตั้งแต่เรียนจบจนถึงตอนนี้ 1 ปีกว่า ๆ เก็บได้แค่ประมาณ 50% ของเป้าหมายเองครับ ฮิ้ววว

ฮือๆ~

งบน้อย
เงืนเก็บ

เฮ้ย!?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พ.ค. 2006, 22:27 น. โดย xxxxx » บันทึกการเข้า
 คริคริ

เดี๋ยวนี้รู้สึกว่าตัวเองใช้เงินเปลือง
แบบเป็นคนที่ไม่พกกระเป๋าตัง พกแต่ตังค์เปล่าๆ
เวลาใช้เงิน เลยใช้แบบไม่ค่อยคิด หยิบจ่ายๆ  ฮิ้ววว

ตอนนี้ กระปุกออมสิน เต็มไป สามกระปุกแล้ว  ลันล้า

<3.
อมสามส่วน ใช้เพื่อเอาหน้า1ส่วน

ปล.เคยคิดจะเก็บ  แต่เก็บไปเก็บมา หมดทุกที ง่ะ
หมดไปกับจอคอมพิวเตอร์แล้วค่ะ   ง่ะ

เลวยั้นเงา
ไม่มีเงินเก็บเลยแหละ
ทุกวันนี้หมดไปกับ
ผ่อนบ้าน 5000
ผ่อนรถ   8500
และอื่นๆอีกมากมาย
ว้า...แย่จัง

คิดเยอะเรื่องเงินออม
ส่วนมากก็เก็บไว้ เพราะอยากได้ของบางสิ่งบางอย่าง
ถ้าเกิดไม่อยากได้อะไร เดือนนึงๆก็เหมืองอยู่บ้างเก็บสะสมๆไว้ตามกำลัง
ไว้ใช้ยามฉุกเฉิน

กะว่าจบออกไปทำงาน จะไม่พยายามอยาก อยากมากก็ใช้มาก ฮือๆ~
อุตสาห์ตั้งใจเก็บเหรียญไว้ใช้ตอนที่ไม่มีตังค์

แม่มาหอ แล้วบอกว่าที่ร้านไม่มีเหรียญพอดี แม่เอาไปนะ

เหยียบพันนะนั่น ฮือๆ~
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 15