หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ท.ทหาร เป็นสี่เหลีิยม ในpage make  (อ่าน 5669 ครั้ง)
ท.ทหาร เป็นสี่เหลีิยม ในpage makee .แต่ทำในโปรแกรม Illusstrator " Word ปกติ   
ก็ฟ0นต์ที่โหลดจากเวปนี้แหละ (แต่ปลกฟ0อนต์ ท่าไม้ตายกลับใช้ได้ ท.ทหารเป็นปกติ)
ส่วนตัวอื่นเช่น TX....เป็นหมด 
ผมใช้วินโดว์ 98 อยู่นะจ๊ะ
 ท่านใด้รูตัวว่ารูปหล่อ...แฟนสวย.ช่วยบอกวิธีแก้ให้หน่อย
รูปไม่หล่อ แฟนไม่สวย ตอบได้มั้ยเนี่ย  ฮือๆ~

ฟอนท์ใช้กับโปรแกรมหนึ่งปกติแต่อีกโปรแกรมผิดปกติ สัณนิษฐานว่าเป็นที่ โปรแรม  ฮิ้ววว

ฟอนท์ใช้กับโอเอสหนึ่งปกติแต่อีกโอเอสผิดปกติ สัณนิษฐานว่าเป็นที่ โอเอส  ฮิ้ววว

ตัวเทมเพลตตัวหลังแก้ไปแล้วนะครับ

ลอง Alt+0183 ดูครับมาหรือเปล่า  งง

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
ขอบคุณมากที่ตอบ   แต่กด Alt+0183 เป็นสี่เหลี่ยมเหมือนเดิม
ผมตัดสินใจแล้วแล้วที่จะไม่ใช้ฟ้้อนท์ที่มีปัญหา
ฟ้อนท์อื่นมีเยอะแยะ    ถ้าอยากใช้จริงๆ ก็ใช้ในโปรแกรมอื่นก็หมดเรื่อง
แต่ผมอยากรู้ ว่าท่านอื่นที่ใช้ page maker แล้วเป็นเหมือนผมหรือเปล่า
ใจเย็นๆ ครับ ลองใช้วิธีนี้หายไหมครับ

ขั้นตอนแก้ไขคำผิด เมื่อวางข้อความแล้วตัว "ท" กลายเป็น "เหลี่ยม" แก้ไขดังนี้
1.ใช้เครื่องมือ pointer tool (ลูกศรชี้สีดำ) คลิกบนข้อความที่มีคำผิด
2.คลิกเมนู edit > edit story
3.ถ้าข้อความอ่านไม่ออกให้คลิกเมนู file > preferences > general
4.คลิกปุ่ม More ที่หน้าต่าง preferences
5.จะปรากฎหน้าต่าง More preferences ให้คลิกเลือกฟอนท์ภาษาไทย แล้วคลิกปุ่ม OK
6.กลับมาที่หน้าต่าง preferences อีกครั้งให้กดปุ่ม OK ข้อความจะกลายเป็นภาษาไทย
7.เมื่อข้อความเป็นภาษาไทยแล้วให้คลิกเมนู utilities > change
8.จะปรากฎหน้าต่าง change ให้พิมพ์ระบุคำผิดและคำที่ต้องการแก้ไข find what ค้นหาคำที่ระบุ ตัวอย่างจะหาตัว "เหลี่ยม" change to แทนคำที่ค้นหา ตัวอย่างคือ "ท"
9.คลิกปุ่ม change all เพื่อแก้ไขคำนี้ทั้งหมดโปรแกรมจัดการแก้ไขให้ตามที่ระบุ
10.หรือจะค้นหา แล้วดูทีละตัว เพื่อแทนที่คำค้นหาทีละตัวก็ได้
11.แก้ไขเสร็จแล้วคลิกปุ่มกากะบาทที่หน้าต่าง change
12.กลับมาคลิกปุ่มกากะบาทที่หน้าต่างโหมด edit story ก็จะได้ข้อความที่ถูกต้อง

ปล. ตำแหน่งตัว "ท" บนฟอนต์ตัวที่มีปัญหากับ PageMaker ให้คุณเปิดโปรแกรมนี้เช็คอีกที่ว่า ท จริงๆ อยู่ไหน โดย

Start>Programs>\Accessories>System Tools>Character Map แล้วเปลี่ยน Font เป็นตัวที่มีปัญหา เช็คว่า "ท" อยู่ไหน แล้ว Copy ไปบนขั้นตอนแก้คำผิดข้างบนนี้ครับ
ขอบคุณมากที่ตอบ แต่กด Alt+0183 เป็นสี่เหลี่ยมเหมือนเดิม
ผมตัดสินใจแล้วแล้วที่จะไม่ใช้ฟ้้อนท์ที่มีปัญหา
ฟ้อนท์อื่นมีเยอะแยะ ถ้าอยากใช้จริงๆ ก็ใช้ในโปรแกรมอื่นก็หมดเรื่อง
แต่ผมอยากรู้ ว่าท่านอื่นที่ใช้ page maker แล้วเป็นเหมือนผมหรือเปล่า

อีกอย่างคือถ้ามันไม่หายจริงๆ คงเป็นเพราะโปรแกรมกับฟอนต์ตัวดังกล่าวบั๊คครับ อันนี้เป็นเรื่องทางเทคนิค

ผมจำได้ว่าเคยทดสอบ temp ฟอนต์ให้คุณนายพล ที่ออกแบบมาเพื่อใช้กับ PageMaker ผลออกมาว่าแก้ปัญหาได้ในจุดนี้และจุดบั๊คต่างๆ หมดแล้ว แต่เป็นการทดสอบกับ PageMaker6.52 กับ Win9X อย่างไง ก็ใช้ Temp ที่ว่านี้ก็แล้วกันสำหรับคนที่ใช้ PageMaker แล้วมีปัญหา

แต่ไม่รู้ว่าอยู่กระจู๋ไหน ลองคุ้ยๆ ดูนะครับ
เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]