หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาสระ วรรณยุกต์จมหายใน Illus  (อ่าน 9216 ครั้ง)
 (เหงื่อแตกพลั่ก)

รบกวนผู้เชี่ยวชาญการศึก แก้ปัญหาสระ วรรณยุกต์จมหายใน Illus ด้วยนะคะ เพราะเวลา print แล้วมันออกมาไม่ดี๊ ไม่ดี

ขอบคุณค่ะ

น้องใหม่ หัดใช้
http://f0nt.com/forum/index.php/topic,4814.0.html
อันนี้ใน Photoshop
ส่วนใน illus ถ้าไม่เยอะใช้ Create Outline แล้วดึงเอา
ถ้าเยอะก็... ฮิ้ววว

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ไม่ว่าฟอนต์จากค่าไหน หากคุณ Print งานโดยตรงบนโปรแกรม Illustrator มีปัญหาหมดครับ ทางแก้แทบสิ้นหนทาง เพราะมันเป็นเรื่องของเทคนิค คุณลอง Set ให้มัน Print โดยฝังฟอนต์แบบ Subset ดูอาจแก้ได้ (เรื่องของเรื่อง ผมจำเรื่องนี้ไม่ค่อยได้แล้วว่า set อย่างไง)

หรือก่อน Print แก้ปัญหาแบบลูกทุ่ง
1. อย่า Lock อะไรทั้งสิ้น นอกจาก Guide
2. Ctrl + A เพื่อเลือกทั้งหมด
3. Object > Flatten Transparency...
4. เช็คถูกที่ All Strock to Out line กับ All Text to out line (ผมไม่แน่ใจว่าคุณใช้ version ไหน)
5. OK แล้วสั่ง Print แต่ Save งานนะครับ

ผมเดาเอาว่าคุณไม่ใช้คนท่ีทำงานในวงการสิ่งพิมพ์จึงตอบแบบง่ายๆ ที่สุดเพื่อให้คุณเข้าใจได้ และไม่ใช้ศัพท์เทคนิคมาก การทำแบบนี้(ตามขั้นตอนจะทำให้ฟอนต์กลายเป็นเส้นพื้น ซึ่งจะไม่มีปัญหาตอน Print แล้วสระหายครับ)
ข้อ 5 ตกคำว่า แต่อย่า Save งานนะ  เดี๋ยวงง...
พักนี้ไม่รู้เป็นอะไรพิมพ์ตกความหมายเปลี่ยนหมด  (อิอิ)
ช่วงนี้กระแส Flatten มาแรง  (อิอิ)
เมื่อก่อนไม่เค้ยยยยจะทำ เดี๋ยวนี้เจอเข้ากับตัวเอง
มันหัวตึ้บ  ง่ะ

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
หน้า: [1]