หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครจะทำอนิเมชั่น ให้ระวังปาก...  (อ่าน 7776 ครั้ง)
เผื่อวันนึงข้างหน้า ท่านแอนพัฒนาฝีมือจากการวาดการ์ตูน ไปสู่การทำอนิเมชั่น ก็ให้ระวังปากนะครับ!

คือผมดูอนิเมชั่น หรือแม้แต่การ์ตูนของฝรั่ง ผมชอบใจในความละเอียดละออของปากน่ะครับ เรียกว่า แม้แต่การพึมพัมไม่มีเสียง ยังเดาปากได้เลยว่าพูดอะไร

แต่ของไทยเรา ผมขัดตาจริงๆ ทำมั้ยเอาแต่เขียนพะงาบๆก็ไม่รู้ เวลากระซิบ ดั๊นไปตรงกับปากกว้าง เวลาตะโกน ดันทำปากจู๋ซะนี่ ฮี่ๆ

อย่าลืมนะ...ถ้าท่านแอนจะทำอนิเมชั่น ให้ระวังปากเอาไว้มั่ง แป๊ะยิ้ม

ปล.อ่านแล้วต้องตีความ ฮิ้ววว

เข้ามาตกใจชื่อกระจู๋เฉยๆค่ะ

ก็นึกว่าอะไร  ฮิ้ววว

♪ หากไม่ดูเป็นการรบกวน ~ ก็จะชวนเธอมารักกัน ♪
การ์ตูนญี่ปุ่นส่วนมากก็ปากไม่ตรงครับ
ไม่มีใครซีเรียสกับรายละเอียดตรงนี้กันนัก
แต่ดูดราก้อนบอลยังสนุกได้เลย

ผมว่าแล้วแต่สไตล์เขานะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ปากตรงก็ดีครับ แต่ทำงานลำบาก

style ตะวันตก  อัดเสียง  --  ทำ animate
style ตะวันออก   ทำ animate  ค่อยอัดเสียง   ซึ่งการแก้เสียงพากษ์ง่ายกว่าแก้ animate ครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ผมว่าขึ้นกับการกำกับด้วยครับ ถ้ามีช็อตที่เน้น close up เยอะ
แล้วเน้น facial expression เยอะ อาจจะจำเป็น

ถ้าเป็นการ์ตูนละเอียดๆอย่างพวกของ Ghibli Studio นี่ค่อนข้างจะทำ ปากตาม
แต่พวกการ์ตูนญี่ปุ่นซีรี่ย์ฉายรายสัปดาห์พวกนี้จะทำแค่เสียงหลักๆ ที่ปากชัดๆ
อย่าง โอ อู อ้า... อะไรแบบนี้ที่จะแตกต่าง... พวกนี้งบต่ำ เวลาน้อย เขียนละเอียดๆลำบาก

เช่นเดียวกันกับพวกการ์ตูนเมกันที่ทำฉายรายสัปดาห์พวกนี้ก็ไม่เน้นปากเปิกอะไรเหมือนกันครับ
แต่ถ้าสังเกต การ์ตูนพวกนี้ก็จะไม่มีฉาก close up มากนัก
อ่า...ได้ความรู้เพิ่มอีกเลยครับ (แจ๋ว แจ๋ว)

เมื่อวันก่อน เห็นรายการสาระแนจังดึก เล่นอนิเมชั่นก้านกล้วย ผมมาทันเห็นนิดเดียว ใครมีคลิปหรือมีลิ้งค์ ช่วยบอกทีนะครับ
นี่ก็ animate ของญี่ปุ่นครับ ลองโหลดไปดู ผมว่าปากก็ ok นะครับ

กดเพื่อโหลดไปชมครับ ขนาดไฟล์ 365 MB ความยาวประมาณ 14 นาที ไำฟล์ avi
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พ.ค. 2006, 02:08 น. โดย บอทเฝ้าบ๐ร์ด » บันทึกการเข้า

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
เอางี้ครับลุงๆ

ผมดูหนังฝรั่งพากย์ไทยมาตั้งกะเด็กแล้ว
ปากไม่ตรงสักเรื่อง ไม่เห็นไม่หนุกเลยครับ ฮิ้ววว

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เอางี้ครับลุงๆ

ผมดูหนังฝรั่งพากย์ไทยมาตั้งกะเด็กแล้ว
ปากไม่ตรงสักเรื่อง ไม่เห็นไม่หนุกเลยครับ ฮิ้ววว

อันนี้ก็เห็นด้วยแหละท่าน แต่ถ้าจะพัฒนาขึ้นอีกนิดก็จะแจ๋วน่ะครับ
เช่น ให้ฝรั่งแสดง 15 ครั้ง
โดยปรับปากให้ตรงกับ 15 ประเทศที่จะลงโรงฉาย

ฮิ้ววว

กำลังจะเปิดบริษัทอนิเมในกัมพูชาอยู่ครับ

ต้องฝึกเรื่องปากเยอะเ้ลย กระเปรี๊ยงปร๊วงปร๊าง กรี๊ดดดดด
โปรแกรมเดี๋ยวนี้มันประมวลผลให้ขยับปากตรงกับเสียงที่อัดด้วยนิครับ

poser ก็ทำได้แล้ว

หรือใครอยากเล่นง่ายๆ  ลอง mod เกม half-life2 ซิครับ  มีระบบลิปซิงค์ให้ด้วย ยิ้มน่ารัก

โล่ง
ฮาไอ้น้องสาม  กร๊าก กร๊าก

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
มีความเห็นเหมือนพี่มิตร
ถ้าทำปากตรง(บ้าง) จะดีกว่าทำปากอยู่แค่สองสามท่าแล้วได้เสียงครบ

เรื่องสไตล์นี่ไม่น่าจะเอามาอ้างได้
เหมือนๆขี้เกียจทำแล้วให้คนดูปรับพฤติกรรมยอมรับเองยังไงไม่รู้
จริงๆแล้วมันน่าจะเป็นพื้นฐานอนิเมชั่น
เหมือนกับการเคลื่อนไหวอื่นๆที่ป๋าเลย์สอนนะ

ผมคนนึงล่ะที่ดูหนังฝรั่งพากย์ไทยแล้วรู้สึกแปลกๆ
พาลไม่ดูซะเลย เพราะความสนุกลดลงไปเยอะ
ลองหาหนังไทยพากย์ภาษาอื่นมาดูสิ

ป.ล. เคยดู kungpow มั้ย รู้สึกมีตอนนึงมันจะล้อเรื่องปากไม่ตรงกับเสียงพูดด้วยนะ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
แน่นอนว่าคนทำอนิเมชั่นที่มักง่ายก็มีอยู่
แต่คนที่ตั้งใจก็ยังอยุ่ในสัดส่วนที่เยอะ
ปัญหาพวกนี้ใช่ว่าจะไม่รู้ ขนาดคนทั่วไปยังรู้ คนที่คลุกคลีอยู่กับมันเค้าก็รู้เหมือนกัน

แต่อนิเมชั่นมันมีหลายปัจจัยมาก อย่างก้านกล้วย ลงทุน 150 ล้านบาท
เราก็เห็นกระทู้ในพันทิพมากมายหาว่าโม้ อะไรมันจะแพงขนาดนั้น แค่การ์ตูน
ไม่ได้มีค่ากล้อง ค่าตัวนักแสดงสักหน่อย แต่หารู้ไม่ว่า ถ้าตามเฮ้าส์ที่ทำสำหรับงานโฆษณา
เค้าคิดกันวินาทีละ สองแสน (ย้ำว่าวินาที) ค่าใช้จ่ายมันแพงมาก
เพราะปัจจัยมันเยอะอย่างที่ว่า ต้องใช้เงินทั้งนั้น
ถ้าที่เห็นเผาๆปากไม่ตรงแสดงว่า ตังไม่พอจะทำได้ละเอียดขนาดนั้น
ถ้าซีรี่ส์ที่ฉายทางทีวีทำแล้วได้ผลกำรน้อยกว่า ก็ตังน้อย งบน้อย

เรื่องมันก็เป็นอย่างนี้แหละ

I ROCK , THEREFORE I AM
หน้า: [1] 2 3