หน้า: 1 [2]

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการใช้โปรแกรม FontLab  (อ่าน 7472 ครั้ง)
กลับมาอีกครั้งครับ​กับ​สองสามคำ​ถาม​

​จุดกลมๆ​นี่​เลื่อนไปมา​เพื่ออะ​ไรครับ​
​ต้อง​ไว้​บริ​เวณที่​เส้นตัด​กัน​ตลอด​หรือ​ไม่​ ?

​ปุ่ม​ใน​การปรับ​ kerning ​มี​ไว้​ทำ​อะ​ไรบ้างครับ​ ?
​อ่านเจอว่า​ต้อง​กด​ k ​แต่ก็​ไม่​รู้ปุ่ม​อื่นๆ​ ​และ​ผลของมันครับ​

​อีกปัญหาคือพอไปเลื่อนเส้น​ใน​การ​ kerning ​ทำ​ให้​ช่องไฟของตัวอักษร​อื่น​มันเพี้ยน​
​ต้อง​เลื่อนที่ตัวไหนอะครับ​

​ถามเยอะ​ไปหน่อยรบกวนทุกท่าน​ด้วย​ครับ​
​ขอบคุณครับ​  (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)

เพื่อนของเราชื่อความเหงา

​​อีกปัญหาคือพอไปเลื่อนเส้น​​​ใน​​​การ​​ kerning ​​ทำ​​​ให้​​​ช่องไฟของตัวอักษร​​​อื่น​​​มันเพี้ยน​​
​​ต้อง​​​เลื่อนที่ตัวไหนอะครับ​​

ข้อนี้ไม่เป็นไรครับ เคลียร์แล้ว ลองทำดูอีกที เริ่มเข้าใจแล้วครับ  เจ๋ง

ปัญหาใหม่อีกแล้ว จับทางพวก สระ วรรณยุกต์ พอได้แล้ว
แต่ดันมีปัญหา กับพวกแกงค์หางยาว + สระ หรือวรรณยุกต์ (หลายคนเตือนไว้ก่อนแล้วละ)

เช่น ปีมะโรง ศีลธรรม สีลม ฟิล์ม ฝีดาษ

คือสระมันจะไปดึง ตัวอักษรอื่นๆมาชิดเลย
ต้องแก้ไขอย่างไรครับ ?  เศร้า เศร้า

ขอบคุณครับ

ตัวที่มีช่องไฟความกว้างเป็น 0 อย่างพวกสระ วรรณยุกต์ไทย อย่าจัด kerning นะครับ มันจะดึงตัวถัดมาให้ตามไปด้วย จัดตัวธรรมดาก็พอ  *

สมมุติ
น+สระอิ แล้วให้สระอิมันเลื่อนมาข้างหน้า ตัวที่ตามมาจะเลื่อนตาม
ุถ้า สระอิ+สระโอ แล้วให้สระโอเลื่อนออกไป อย่างนี้ได้

แต่ก็ใช่ว่าทุกโปรแกรมจะสามารถให้ kerning ได้นะก๊าบ เพราะฉะนั้นจัดปกติให้ดูดีไว้ก่อนก็น่าจะโอเค
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิ.ย. 2006, 12:10 น. โดย Naipol » บันทึกการเข้า

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
จุดกลมๆที่วงไว้ เค้าเรียก เรฟเฟอร์เรนท์ พอยต์ ครับ
เป็นจุดที่ใช้อ้างอิงในบางคำสั่งครับ
ส่วนใหญ่ จะเป็นชุดคำสั่งใน ทรานฟอร์ม กับ แอคชั่นครับ
แต่ถ้าไม่ได้ใช้ คำสั่งเหล่านั้นจุดที่ว่านั่นก็ไม่มีผลอะไร
ต่อข้อถามที่ว่ามันควรอยู่ตรงจุดที่ตัดกันตลอดไหม
คำตอบคือ มันควรอยู่ตรงนั้นครับ เว้นแต่ว่าเราต้องการใช้
ชุดคำสั่งดังที่กล่าวมาแล้ว และต้องการใช้ เรฟเฟอร์เรนท์
ก็สามารถลากจุดกลมๆที่ว่านั่นไปยังตำแหน่งที่ต้องการได้ครับ

ปล.เมื่อใช้เสร็จแล้วควรเก็บเข้าที่เพื่อความเป็นระเบียบ
แต่ถ้าลืมเก็บก็ไม่เป็นไร เวลาเจนเดี๋ยวโปรแกรมจะจัดระเบียบให้เองครับ ยิ้มน่ารัก
จุดกลมๆที่วงไว้ เค้าเรียก เรฟเฟอร์เรนท์ พอยต์ ครับ
เป็นจุดที่ใช้อ้างอิงในบางคำสั่งครับ
ส่วนใหญ่ จะเป็นชุดคำสั่งใน ทรานฟอร์ม กับ แอคชั่นครับ
แต่ถ้าไม่ได้ใช้ คำสั่งเหล่านั้นจุดที่ว่านั่นก็ไม่มีผลอะไร
ต่อข้อถามที่ว่ามันควรอยู่ตรงจุดที่ตัดกันตลอดไหม
คำตอบคือ มันควรอยู่ตรงนั้นครับ เว้นแต่ว่าเราต้องการใช้
ชุดคำสั่งดังที่กล่าวมาแล้ว และต้องการใช้ เรฟเฟอร์เรนท์
ก็สามารถลากจุดกลมๆที่ว่านั่นไปยังตำแหน่งที่ต้องการได้ครับ

ปล.เมื่อใช้เสร็จแล้วควรเก็บเข้าที่เพื่อความเป็นระเบียบ
แต่ถ้าลืมเก็บก็ไม่เป็นไร เวลาเจนเดี๋ยวโปรแกรมจะจัดระเบียบให้เองครับ ยิ้มน่ารัก
กรี๊ดดดดด

เทพมา
ลองสังเกตที่ ส เสือ ศ ศาลาของตัวอักษรอื่นๆสิครับ ไม่ทำหางเบี่ยงขวา ก็จะทำหางสั้นก่อนถึงสระอิ

สำหรับส เสือ ที่เหมือน ป ปลา ก็ต้องเขียน opentype เพิ่มน่ะครับ (ให้มันมีลักษณะเหมือน ป ปลา)

นักเขียนการ์ตูนรายปี
​จุดกลมๆ​ที่วง​ไว้​ ​เค้า​เรียก​ ​เรฟเฟอร์​เรนท์​ ​พอยต์​ ​ครับ​
​เป็น​จุดที่​ใช้​อ้างอิง​ใน​บางคำ​สั่งครับ​
​ส่วน​ใหญ่​ ​จะ​เป็น​ชุดคำ​สั่ง​ใน​ ​ทรานฟอร์ม​ ​กับ​ ​แอคชั่นครับ​
​แต่​ถ้า​ไม่​ได้​ใช้​ ​คำ​สั่งเหล่า​นั้น​จุดที่ว่านั่นก็​ไม่​มีผลอะ​ไร​
​ต่อข้อถามที่ว่ามันควร​อยู่​ตรงจุดที่ตัด​กัน​ตลอดไหม​
​คำ​ตอบคือ​ ​มันควร​อยู่​ตรง​นั้น​ครับ​ ​เว้นแต่ว่า​เรา​ต้อง​การ​ใช้​
​ชุดคำ​สั่งดังที่กล่าวมา​แล้ว​ ​และ​ต้อง​การ​ใช้​ ​เรฟเฟอร์​เรนท์​
​ก็​สามารถ​ลากจุดกลมๆ​ที่ว่านั่นไป​ยัง​ตำ​แหน่งที่​ต้อง​การ​ได้​ครับ​

​ปล​.​เมื่อ​ใช้​เสร็จ​แล้ว​ควรเก็บ​เข้า​ที่​เพื่อ​ความ​เป็น​ระ​เบียบ​
​แต่​ถ้า​ลืมเก็บก็​ไม่​เป็น​ไร​ ​เวลา​เจนเดี๋ยวโปรแกรม​จะ​จัดระ​เบียบ​ให้​เองครับ​ ยิ้มน่ารัก

ขอบคุณครับ หมดข้อสงสัย  (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)

เดี๋ยวงงอะไรอีก จะมารบกวนใหม่ครับ  กรี๊ดดดดด

ที่เร่บอกว่า  "เทพมา"  หนะ ถูกแล้ว

แต่ เร่ พิมพ์ คำว่า "โพธิ์งาม" ตกไปนะ (อิอิ) (อิอิ) (อิอิ)
ขอบคุณด้วยคนขรั่บ  เจ๋ง

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
หน้า: 1 [2]