หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการใช้โปรแกรม FontLab  (อ่าน 8927 ครั้ง)
ขอ​ความ​กรุณา​จาก​ทุกๆ​ท่าน​ด้วย​ครับ​
​มือ​ใหม่​ครับ​

​ลอยคุ้ยๆ​จู๋ดู​แล้ว​ก็​ไม่​เจอ​ ​คิดว่าคงมี​แต่ผมหา​ไม่​เจอเอง​

​ขอสอบถามสองข้อครับ​

1.​ผมทำ​ใน​ illus ​ก่อน​แล้ว​ copy ​มา​ ​พอ​ paste ​มา​จะ​ออกไป​ไกลๆ​ทุกทีมี​แล้ว​ที​แก้​ไหมครับ​ ?

2.​มันกลาย​เป็น​ช่องขาวๆ​งี้ทำ​อย่างไรดีครับ​ ?

​ขอบคุณล่วงหน้าครับ​

เกย์แอบ เกย์แอบ เกย์แอบ

เพื่อนของเราชื่อความเหงา
คลิกขวาที่จุด Node บน Contour ที่เป็นวงกลมชั้นนอกแล้วเลือก Reverse Contour ครับ
คลิกขวาที่จุด Node บน Contour ที่เป็นวงกลมชั้นในแล้วเลือก Reverse Contour อีกทีครับ

จุด Node คือ จุดบนเส้น Contour ที่มันใหญ่กว่าเส้นน่ะครับ
ส่วน Contour คือไอ้เส้นที่ประกอบกันเป็นรูปฟอนต์น่ะครับ

ครับ  ฮิ้ววว
ขอบคุณมากครับ  ยิ้มน่ารัก

ส่วนข้อ 1
ลองสังเกตตรงไม้บรรทัดในอีรัตน์ครับ
ถ้าเราจับลากไม้บรรทัดให้จุด 0,0 ทั้งแนวตั้งแนวนอนไปวางตรงตัวอักขระพอดี
(หรือจับตัวอักษรไปวางที่จุด 0,0 ก็ได้)

พอก็อปไปก็จะวางได้ตรงตำแหน่งพอดีเช่นกัน

ทำให้เสร็จเร็วๆ นะครับ เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อย่าเร่งสิครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ชิ

เห็นว่าทำฟอนต์ประกวดเหมือนกัน
ไหนๆ ก็ตกรอบแล้ว เอามาโชว์เยอะๆ เลยดีไหมครับ
เอ๊ะ หรือว่าจะทำขายเอ่ย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อันนี้คือที่ส่งประกวดครับ
พอมาดูๆก็ ลวกๆยังไงไม่รู้

เศร้า เศร้า

อูย อันนี้สวยกว่าอันที่ส่งอีกครับ เจ๋ง

(ช่องไฟมันแคบเกินไปใช่ม้า)

อูย อันนี้สวยกว่าอันที่ส่งอีกครับ เจ๋ง

(ช่องไฟมันแคบเกินไปใช่ม้า)

ประมาณนั้นครับ คือทำไว้ใน illus หลายอัน แต่ไม่เคย gen ออกมา

งงกับศัพท์แสงใน FontLab เหลือเกิน

node, contour และผองเพื่อนอีกมากมาย งงแท้  งั้นเหรอ งั้นเหรอ

ไม่ต้องงงหรอกครับ ทั้น โหนด ทั้ง คอนทัวร์ จะได้เห็นต่อไปในอีกหลายโปรแกรมครับ  เจ๋ง

นักเขียนการ์ตูนรายปี
โหนด ย่อมาจากโตนด
เป็นชื่อเรียกของพันธุ์ต้นตาลครับ

ส่วนคอนทัวร์
เป็นการทัศนาจรที่นครศรีธรรมราชไง

อุ๊ย ตลกจริง
 อี๋~

โหนด ย่อมาจากโตนด
เป็นชื่อเรียกของพันธุ์ต้นตาลครับ

ส่วนคอนทัวร์
เป็นการทัศนาจรที่นครศรีธรรมราชไง

อุ๊ย ตลกจริง
 อี๋~
กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกก  กร๊าก กร๊าก กร๊าก กร๊าก

กร๊าก กร๊าก กร๊าก กร๊าก กร๊าก กร๊าก กร๊าก กร๊าก
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2007, 16:27 น. โดย โลกส่วนตัว » บันทึกการเข้า

ที่เห็นเป็นจุดขาวแสดงว่ามี outline 2 อันทับกันอยู่ ต้องทำให้เป็น outline เดียวกัน เลือกแล้วก็กด Ctrl+F10 ครับ

ฟอนท์สวย ๆ  เจ๋ง

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
ที่เห็นเป็นจุดขาวแสดงว่ามี outline 2 อันทับกันอยู่ ต้องทำให้เป็น outline เดียวกัน เลือกแล้วก็กด Ctrl+F10 ครับ

ฟอนท์สวย ๆ  เจ๋ง

ขอบคุณมากครับ  (แจ๋ว แจ๋ว)

หน้า: [1] 2