หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 ... 35

ผู้เขียน หัวข้อ: 100 โรงเรียนที่เก่งสุดในไทย  (อ่าน 137697 ครั้ง)
อย่าเอาหนูไปทำมิดีมิร้ายนะ  กรี๊ดดดดด

ยังไม่ทราบเลยว่าจะเอาไปทำอะไรกับหรั่งและเฮียกัมดี  ตอนนี้เจ็บคอ  น้ำมูกไหลเป็นท่อประปาแตก  ปวดหัว  ตาบวม  สรุปแย่มากๆ

ยังดีใช้ notebook เล่นฟอนต์อยู่  ถ้าใช้จอ CRT รับรองอ้วกแน่ (สาเหตุเพราะเมื่อวานเล่น CRT ทั้งวัน  อ้วกเลย)

โล่ง
ระวังเจอ ข้อหา  พรากผู้เฒ่า นะ

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
พรากผู้เฒ่า  งง

My Life, My Pride, is Broken
พรากผู้เฒ่า  งง
หมีจริงๆครับ  กร๊าก
ระวังเจอ ข้อหา  พรากผู้เฒ่า นะ

หมายถึง ตัวเองเหรอคะ   ลันล้า

เลวยั้นเงา
ขอวกกลับมาเรื่องเลขข้อนั้นหน่อย

วันนี้ให้โจทย์เลขครูไปสองคน
ไม่มีใครทำได้เลย  ง่ะ

เค้าบอกว่าเดี๋ยวจะเอาไปคิดให้ ขอเวลาหน่อย  ฮิ้ววว
โกงเลยครับ  ฮิ้ววว

ตามแนวคิด (โง่ๆ) ของผม ผมมองให้มันเป็นกราฟไฮเพอร์โบลาครับ  ฮิ้ววว
เคยลงวิชาเลือกกฎหมายตอนปี 1
เป็นวิชาเลือกนะ คือตกแล้วไม่ต้องซ่อม
เรียนรวมกะคณะอื่น แต่เป็นพวกอักษร ศึกษา เภสัช

ตอนสอบลอกกันทั้งชั้นเลย
แต่ตู F...

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โกงเลยครับ  ฮิ้ววว

ตามแนวคิด (โง่ๆ) ของผม ผมมองให้มันเป็นกราฟไฮเพอร์โบลาครับ  ฮิ้ววว

เจ้าเร่  ชิชะทำมาเป็นถ่อมตัว  อสมการแบบนี้คิดด่วนระดับโลกเขาก็ใช้กราฟคิดกันนั่นแหละ
ตกลงว่า  เร่  พี่รู้ว่าน้องรู้คำตอบแล้ว  บอกมาซะนะ  จุ๊บ จู๊บ  เกย์ออก เกย์ออก

ปล.พอเจ้าเร่บอกก็นึกขึ้นมาได้  เพื่อนตูที่มันเก่งโคตรๆมันก็ชอบบอกให้ตู plot graph ทุกครั้งถ้าทำข้อสอบไม่ทัน  แต่ตูลืมไปแล้ว ฮือๆ~

สรุปอีกครั้ง  เร่  เฉลยมาซะนะ  จุ๊บ จู๊บ  เกย์ออก เกย์ออก

ปล.วิชากฎหมายว่าไปก็ไม่ง่ายไม่ยาก  แต่เหมือนขึ้นกับความถนัดด้วย  เซ้นส์ด้วย  หลักการด้วย  รวมๆกันไป  แต่มันท้าทายตรงที่ต้องใช้ความถนัดที่มีหลอมเซ้นส์และหลักการเข้าด้วยกันให้ได้รสกลมกล่อม  เป็นรสชาติแห่งความยุติธรรมที่ประชาชนที่หวังพี่งพาเราพึงมีพึงได้ครับ

ตัวอย่างพวกเซ้นส์ใช้ได้  คือ จั๊ว  และหลายๆคน  แต่พี่อยากให้จั๊วรักษาเซ้นส์นี้เอาไว้ให้ได้  เมื่อเข้ามาเรียนน้องจะได้หลักการมา  จงใช้ความถนัดของตัวเองให้เต็มที่  คนส่วนใหญ่จบมา  ในสมองจะเหลือแต่หลักการ  เซ้นส์หายหมด  ทำให้เรื่องที่น่าจะยุติธรรม  กลายเป็นไม่ยุติธรรม  เข้ามาเรียนแล้วจะรู้ว่า  หลักการ มันก็ไม่ใช่ความยุติธรรมตามธรรมชาติหรอก ฮิ้ววว  พี่เริ่มรู้ตัวเมื่อเห็นเด็กใหม่ๆอย่างจั๊วแล้ว  ว่าแค่ขึ้นปีสอง  ตัวเองก็ชักจะเมาหมัด ยึดหลักการ ทิ้งเซ้นส์เกินไปหน่อยแล้ว ฮือๆ~

(ลอกคำว่ารสกลมกล่อมมาจากจู๋ยุบสภาของพี่แอนนะเนี๊ยะ  ฮี่...)

โล่ง
กฎหมายวิชาน่าเบื่อและไร้สาระ  อี๋~

[ว่างให้เช่า]
แต่ในมุมมองของนักศึกษา น่าเบื่อจริงๆครับ  เอือม
แต่ผมไม่เห็นด้วยกับที่มันไร้สาระ  ฮิ้ววว
ถึงแม้ว่ามันดูเป็นอย่างนั้นก็เถอะ

(หมายเหตุ : คิดไม่ออกครับ)
แต่ในมุมมองของนักศึกษา น่าเบื่อจริงๆครับ  เอือม
แต่ผมไม่เห็นด้วยกับที่มันไร้สาระ  ฮิ้ววว
ถึงแม้ว่ามันดูเป็นอย่างนั้นก็เถอะ

(หมายเหตุ : คิดไม่ออกครับ)

แล้วใช้วิธีถอด absolute โยกย้ายสมการไปมาแบบปกติ  คิดได้อ๊ะป่าว  พี่ได้คำตอบ 1 อ่ะ  ไม่รู้ถูกไหม  วานเด็กนรกรุ่นใหม่ไฟแรงช่วยเฉลยด้วย

ปล.เรื่องวิชากฎหมายเป็นวิชาไร้สาระจริงๆครับ  เพราะวิชานี้มันว่าด้วยกฎระเบียบที่จะทำให้สังคมมนุษย์สงบสุข  เรื่องธรรมดาๆที่ไม่น่านำมาเรียนด้วยซ้ำไป  เพราะคิดดี ทำดี พูดดีกันทุกคน  สังคมมันก็สงบสุขอยู่แล้ว 

แต่ปัญหาคือ  คนในสังคมมันไร้สาระยิ่งกว่าครับ  มันเลยต้องมีวิชาที่น่าเบื่อ (เรียนเรื่องที่ทุกคนควรรู้ ควรจะสำนึกกันอยู่แล้วหากใช้เหตุใช้ผล)  และไร้สาระ (ก็เรียนสิ่งที่มันไม่ควรจะนำมาเรียนเลย)  อย่างวิชากฎหมาย  และผลิตนักกฎหมายที่ใครคุยด้วยก็บอกว่า  น่าเบื่อและไร้สาระ  แต่ชวนให้ท่านๆมึนหัวได้ง่ายๆ กร๊าก  แล้วเราก็มาบงการชีวิตคุณๆท่านๆให้ทำตามคำแนะนำเราซะอย่างนั้น  นี่แหละวิชาชีพกฎหมายมันจึงหาเงินได้  แม้น่าเบื่อและไร้สาระ  เพราะทุกท่าน น่าเบื่อและไร้สาระยิ่งกว่า ยิ้มน่ารัก

อันนี้เป็นคำอธิบายของสำนวน "ที่ใดมีสังคม ที่นั่นมีกฎหมาย" ครับ (Ubi sociatas,Ibi jus)

โล่ง
ชิส์ ภาษาละติน  ง่ะ จำไม่เคยได้
จำได้ลางๆ non bis in idem อะไรสักอย่าง ทำผิดครั้งเดียวไม่ควรไ้ด้โทศสองครั้ง  เอือม

there are no regrets in life, just lessons . .
ชิส์ ภาษาละติน  ง่ะ จำไม่เคยได้
จำได้ลางๆ non bis in idem อะไรสักอย่าง ทำผิดครั้งเดียวไม่ควรไ้ด้โทษสองครั้ง  เอือม

ทำผิดครั้งเดียวไม่ควรได้รับโทษสองครั้ง เป็นหลักในกฎหมายอาญา  เพื่อป้องกันไม่ให้กระบวนการยุติธรรมมีอำนาจกว้างขวางในการให้คุณให้โทษแก่ใคร  มากกว่าที่มันควรจะได้รับครับ (แจ๋ว แจ๋ว)

ทำไมรู้เยอะกว่าพี่ละเนี๊ยะ  ชิชะ  รุ่นน้องเก่งกว่ารุ่นพี่เชิญดูจู๋นี้ได้นะครับ ชิ

ปล.ที่ให้ 7/20 เพราะจั๊วไม่ได้ตอบอีกประเด็นหนึ่ง  ซึ่งความจริงข้อสอบชุดนี้ให้น้ำหนักมากกว่าประเด็นที่จั๊วตอบมาซะอีก  แต่พี่ก็ถือว่าให้น้ำหนักทั้งสองประเด็นครึ่งต่อครึ่งจ๊ะ

โล่ง
ไม่เข้าใจอะ
ทำิผิดครั้งเดียวก็ต้องได้รับโทษครั้งเดียวสิคะ จะไปรับสองครั้งได้ไง  ฮิ้ววว
ลำเอียงหรอ.. งง
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 ... 35