หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 35

ผู้เขียน หัวข้อ: 100 โรงเรียนที่เก่งสุดในไทย  (อ่าน 137680 ครั้ง)
สวนกุหลาบวิทยาลัย  กรี๊ดดดดด

นนทบุรี หรอกค่ะ  ฮิ้ววว
(อ๊ะ สลาฟ !!!)
ถ้าตามที่น้องอุ๊ว่า
หมายความว่าถ้าโรงเรียนอันดับที่ร้อย
มีนักเรียนสอบได้ 601 คน (จากห้าพันคน หรืออะไรก็ตาม)

โรงเรียน xxx มีนักเรียนม.หก ทั้งหมด 600 คน  ทุกคนสอบได้ทั้งหมด

ก็จะไม่ติดหนึ่งในร้อยสิ

ลั่นว่าน่าจะใช่ ค่ะ เพราะว่า คือเค้าอาจจะไม่ได้วัดตามเปอร์เซ็นต์ค่ะ (จากการดูจำนวนคน)

ดูอย่างบุญวาทย์สิค่ะ มีสายวิทย์ 17 ห้อง สายศิลป์ 2 ห้อง ห้องละ 50-60 ได้อันดับ 6 ของประเทศ

:42:ไม่รู้สิคะ

แต่โรงเรียนนานามี200คนกว่าๆต่อรุ่นนะ

แสดงว่าปรินส์ก็ิติดน้อยกว่า 200 อะดิ   ง่ะ (ปรินส์ต่อรุ่นมันเยอะกว่านานา2เท่าเลยนิ)

โรงเรียนพี่ มีประมาณ 300 นิดๆ ค่ะ ที่นานาเข้าใจคือม.ต้นค่ะ ม.มี 600 กว่า แต่ ขึ้นมาม.ปลาย แค่ 250 เด็กใหม่อีก 50

ถ้าวัดตามเปอร์เซ็นนะค่ะ ปรินส์กับสาธิตมงฟอร์ตได้ 1-3 อยู่แล้วค่ะ (ภาคเหนือ)

*-* แต่อย่างไรก็ดี โรงเรียนไม่ได้สอนให้เราเรียนเพื่อเก่ง แต่.. ปลื้ม
แต่สอนให้เราเป็นคนดีอะ  กรี๊ดดดดด ( P.R.C. makes me man)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พ.ค. 2006, 00:31 น. โดย ลั่นระทมมาก » บันทึกการเข้า
ดีใจได้ที่ 6  ปลื้ม ถึงแม้เป็นแค่ตัวเลข ดีใจไว้ก่อนล่ะกัน ^^
เล่นไพ่ไม่เป็นอะ  ง่ะ

เราชอบวชิราวุธ เท่สุดๆแล้ว
รัชกาลที่ 6 ทรงกล่าวไว้ว่า
" ข้าจะไม่โศกเศร้าเลย ถ้าเจ้ามารายงานว่า เด็กคนหนึ่งเขียนหนังสือไม่คล่อง
คิดเลขซ้อนไม่เป็น และไม่รู้วิชาเรขาคณิตเลย แต่ข้ายอมไม่ได้หากนักเรียนของข้า
ไม่สามารถแยกออกระหว่าง"ไอ้ขี้แย"กับ"ลูกผู้ชาย"

หรือประมาณนี้ล่ะครับ จำมา
จริงๆอย่างที่ดู จะไม่มีอยู่ในอันดับ เพราะพระองค์ทรงกล่าวไว้อีกว่า
อย่าเอาโรงเรียนของข้าไปเปรียบกับโรงเรียนอื่นๆ เพราะจุดประสงค์คนละอย่างกัน

เท่าที่เคยฟังคนที่เรียนมา มันเป็นแบบนั้นจริงๆนะ ที่นี่อย่างที่รู้กันเป็นต้นกำเนิดของระบบโซตัสในไทย
ทุกมหาลัยในประเทศรับไปจากที่นี่ แถมตอนประเมินว่าจะให้ผ่านขึ้นม.ปลายไหม
จะประเมินจากพฤติกรรมเป็นหลัก ไม่ใช่เกรด

โอวว นี่มันโรงเรียนลูกผู้ชายของแท้เลยนะนี่

I ROCK , THEREFORE I AM
ไม่มีโรงเรียนช้านนนนนนนนนน
รู้จักแต่ มหาวชิราวุธ
 ง่ะ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
เห็นด้วยกับพี่เก้อ ค่ะ
ร.6 ได้พระราชทานนามให้โรงเรียนด้วย ถึงแม้เขียนภาษาไทยแล้วจะอ่านยาก  ปลื้ม

"ในปี 1899 ศาสนาจารย์คอลลินส์ ออกไปรับผิดชอบโรงพิมพ์ของมิชชัน ศาสนาจารย์ ดร.วิลเลียม แฮรีส ซึ่งเป็นผู้ช่วยของศาสนาจารย์คอลลินส์มาตั้งแต่ปี ค.ศ. 1896 ได้มาเป็นผู้รับผิดชอบแทน ท่านได้พัฒนาโรงเรียนให้เป็นที่ยอมรับมากขึ้น แต่เนื่องจากสถานที่เดิมคับแคบ จึงได้ย้ายมายังฝั่งตะวันออกของแม่น้ำปิงและได้รับพระมหากรุณาธิคุณจากพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวเมื่อครั้นยังทรงเป็นสยามมกุฏราชกุมาร เสด็จฯทรงวางศิลารากอาคารบัทเลอร์ เมื่อวันที่ 2 มกราคม ค.ศ. 1906 และพระราชทานนามโรงเรียนใหม่ว่า "The Prince Royal's College" นอกจากนั้นพระองค์ยังได้พระราชทานสีประจำพระองค์คือ น้ำเงิน-ขาวเป็นสีประจำโรงเรียนอีกด้วย"

ยิ้มน่ารัก

เอือม

คนเดี๋ยวนี้ หวังจะเรียนเก่งๆ การศึกษาสูง ฉลาดหลักแหลม อยู่สถาบันดีดี เพื่อมีเงินไว้ใช้เยอะๆ  ง่ะ
แต่ทำไม ดูอย่างประเทศลาว แต่คนลาวเรียนสูงๆเพื่อกลับไปทำนาเพื่อไปพัฒนาการเกษตรต่าง ๆ (โดยลุงเต่า) ก็จริง , แต่ไม่ได้บอกว่าจะไปอยู่ลาวนะ  เกย์แอบ
เรื่องที่ทำงานที่ไหน 
ก็ต้องตามสายงานที่เรียนครับ
ติดอยู่ที่ปัญหาว่าประเทศไทย  ไม่ค่อยมีใครเรียนเกษตรฯ

โล่ง
เราชอบวชิราวุธ เท่สุดๆแล้ว
รัชกาลที่ 6 ทรงกล่าวไว้ว่า
" ข้าจะไม่โศกเศร้าเลย ถ้าเจ้ามารายงานว่า เด็กคนหนึ่งเขียนหนังสือไม่คล่อง
คิดเลขซ้อนไม่เป็น และไม่รู้วิชาเรขาคณิตเลย แต่ข้ายอมไม่ได้หากนักเรียนของข้า
ไม่สามารถแยกออกระหว่าง"ไอ้ขี้แย"กับ"ลูกผู้ชาย"

หรือประมาณนี้ล่ะครับ จำมา
จริงๆอย่างที่ดู จะไม่มีอยู่ในอันดับ เพราะพระองค์ทรงกล่าวไว้อีกว่า
อย่าเอาโรงเรียนของข้าไปเปรียบกับโรงเรียนอื่นๆ เพราะจุดประสงค์คนละอย่างกัน

เท่าที่เคยฟังคนที่เรียนมา มันเป็นแบบนั้นจริงๆนะ ที่นี่อย่างที่รู้กันเป็นต้นกำเนิดของระบบโซตัสในไทย
ทุกมหาลัยในประเทศรับไปจากที่นี่ แถมตอนประเมินว่าจะให้ผ่านขึ้นม.ปลายไหม
จะประเมินจากพฤติกรรมเป็นหลัก ไม่ใช่เกรด

โอวว นี่มันโรงเรียนลูกผู้ชายของแท้เลยนะนี่

คุโรมาตี้  งง

[ว่างให้เช่า]
ขำข้างบนก่อน~

เคยได้ยินว่าพวก สอวน คอม
เล่นเคาน์เตอร์กัน
แล้วก็เอาซีดีมาทำเป็นจานร่อน ร่อนลงกล่องเ็ป็นที่สนุกสนาน
ขำข้างบนก่อน~

เคยได้ยินว่าพวก สอวน คอม
เล่นเคาน์เตอร์กัน
แล้วก็เอาซีดีมาทำเป็นจานร่อน ร่อนลงกล่องเ็ป็นที่สนุกสนาน

ถูกต้องครับ  แต่สมัยผมไม่มีใครเล่นเคาเตอร์กัน  เล่นแต่ Diablo II ผ่าน Lan กัน  เนื่องจากแต่ละคนไม่อยากใช้คอมพ์ที่ฝึกเขียนโปรแกรมเล่น  (มันห่วย)

ค่ายผม (สมัย ม.3 เมื่อสี่ปีที่แล้ว) ใช้คอมพ์มหาลัยเล่นน้อยมากครับ  เพราะถ้าเข้าห้องแล๊บนั้นหมายถึงทุกคนจะคร่ำเคร่งกับ Pascal และ C++  ส่วนใหญ่จะฝึกทำเกมงูเล่นกันเองครับ ยิ้มน่ารัก

ส่วนซีดีคงเป็นพวกค่ายแถวกรุงเทพ  หรือค่ายบ้านนอกอย่างที่ภาคใต้ในช่วงไม่เกินสามปีมานี้ครับ  เพราะสมัยผมแผ่น CD เปล่ามันแพงเกินกว่าจะเอามาร่อนเล่นกัน

โล่ง
 ฮิ้ววว

(ปรินส์โคตรโหดเลยว่ะ  หน้าแตก  คัดสรรกันสุดๆ)
(แต่ก็มีแต่เด็กดีๆที่รอดออกมาเนอะ)

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ที่เรียนดีดี ก็มีอีกเยอะ  ง่ะ
 :08:เออถามหน่อย ปรินส์คัดเด็กกี่รอบอ่ะ
ขึ้นม1กะขึ้นม4ป่าว

(ไม่อยากให้สาธิตรับเด็กเข้าม4ว่ะ มันไม่ได้อารมณ์เชียร์ อี๋~)
(มีข่าวแว่วๆมาน่ะ)

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 35