หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 ... 35

ผู้เขียน หัวข้อ: 100 โรงเรียนที่เก่งสุดในไทย  (อ่าน 137685 ครั้ง)
อ้างอิงจากที่นี่
http://gpa.moe.go.th/GpaSearch/Search2548/ListStudent.asp?xSchId=00100701

ปีการศึกษา ๒๕๔๘  นักเรียนชั้น ม.๖ โรงเตรียมอุดมศึกษา มีนักเรียนทิ้งสิ้น ๑๖๑๘ คน
 ฮิ้ววว

ยังไงก็แค่ตัเลขนี่เนอะ  คริคริ

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
29 ง่ะ

ไหนผอ.คุยนักคุยหนาว่า โรงเรียนเราได้อันดับ4 จัดอันดับ มันมากกว่า4ไปตั้ง25 ง่ะ ง่ะ

เอือม

"ความรักนั้น...ง่ายดายกว่าที่คิด...ยากเย็นกว่าที่เห็น"
ยังไม่เข้าใจเกณฑ์การจัดอันดับ
ใครรู้บ้าง ช่วยอธิบายด้วยครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
แอบอ้าง
โรงเรียนเชนต์โยเชฟคอนแวนด์

ไม่รู้จัก  .. โรงเรียน ชื่อ เซนต์โยเซฟคอนเวนต์  ฮือๆ~

เอาเถ้อ รู้อยู่ว่ารุ่นเราืำทำให้รร.ตกต่ำ  เอือม

there are no regrets in life, just lessons . .
แอบอ้าง
โดยดูจาก ผล เอนทรานซ์ โควตา รับตรง โอลิมปิกวิชาการ ................

เออ แล้วก็
จัดอันดับอ่ะค่ะ มีคนเค้าจัดอันดับเองจากผลที่ว่านะ
ไม่มีกระทรวงรึกรมใดๆออกมารองรับ  ฮิ้ววว

แอบอ้าง
augustume696
03 ม.ค. 2549 03:49    ใช้ ผล สอบ เอนทราน โอลิมปิกวิชาการ โควตา รับตรง ตั้ง แต่ปี2541-2548 ผมว่าไม่ผิดพลาดครับ แล้วคุญอยุ่โรงเรียนอะไรเหรอครับ ..............................เพราะทุกคะแนนไม่มีการเสแร้งหรือช่วยเหลือ มันมาจากผลที่ค้นคว้าได้จริงๆ.........รับประกันด้วยเกีรติครับ ผมจัดอันดับมาได้6ปีแล้วแต่ไม่ได้เผยแพร่

แอบอ้าง
ผมว่าอย่างน้อย......ข้อมูลที่อยู่ในมือผมมีค่าน่าเชื่อถือ พอครับเพราะแต่ละเปเปอร์ผมได้มาจากส่วนกลาง...............เน็ตทั้งนั้น ผมเชื่อว่าถ้าหากข้อมูลไม่มีคุณภาพองค์กรต่างๆคงไม่กล้าประกาสมาเช่นกันครับ ........................

ฮิ้ววว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ค. 2006, 17:34 น. โดย นาๆ » บันทึกการเข้า

ถ้าตามที่น้องอุ๊ว่า
หมายความว่าถ้าโรงเรียนอันดับที่ร้อย
มีนักเรียนสอบได้ 601 คน (จากห้าพันคน หรืออะไรก็ตาม)

โรงเรียน xxx มีนักเรียนม.หก ทั้งหมด 600 คน  ทุกคนสอบได้ทั้งหมด

ก็จะไม่ติดหนึ่งในร้อยสิ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
 :42:ไม่รู้สิคะ

แต่โรงเรียนนานามี200คนกว่าๆต่อรุ่นนะ

แสดงว่าปรินส์ก็ิติดน้อยกว่า 200 อะดิ   ง่ะ (ปรินส์ต่อรุ่นมันเยอะกว่านานา2เท่าเลยนิ)

ของผมก็ 200 กว่า

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
อย่าตกใจเลย  ตัวแปรสำคัญอย่างหนึ่งอยู่ที่จำนวนโควต้าแพทย์  และคณะอื่นๆ ฯลฯ ที่การสอบโควต้ามันโหดหินกว่าเอนท์ทรานซ์เยอะ  รวมถึงการคัดตัวเข้าค่ายโอลิมปิกวิชาการด้วยครับ

จำนวนนั้นยังไม่แน่ใจว่าคิดกันที่ปริมาณหรือ % ครับ  แต่น่าจะตัดที่ % ผกผันกับจำนวนเด็กด้วยครับ  คือเด็กน้อยแต่ได้ 100 % ก็ไม่คิดให้ได้ที่ 1 ของประเทศแน่ๆ  ไม่งั้นมีหลายโรงเรียนที่รั้งอันดับหนึ่งแน่นอน

วู้ฮู้  ความพยายามเด็กบ้านนอกมีจริงๆนะ  ไม่ว่าอยู่โรงเรียนไหน  ขอแค่โรงเรียนทุ่มเท  และเด็กทุกคนมุ่งมั่นกับการเรียน  พยามยามไปให้ถึงความฝัน  รวมทั้งไม่หวังสูง  รู้จักประมาณตนเอง  ไม่ว่าใครก็เอนท์ทรานซ์ติดแน่นอนครับ  ตัวอย่างมีให้เห็น  เพื่อนผมมันอยู่ห้องบ๊วยมาตลอดตั้งแต่ม.ต้น  ยันม.ปลาย  ใครจะเชื่อเด็กห้องบ๊วยหาดใหญ่วิทยาลัยสอบติดนิติศาสตร์ธรรมศาสตร์ด้วยว่ะเฮ่ย  แต่มันมุ่งมันและพยายาม  ทำลายช่องว่างระหว่างริ้วสมองได้สำเร็จ  โดยไม่ยึดติดกับคำว่าห้องบ๊วยครับ  ตอนนี้ผมต้องมานั่งซูฮกมันแล้วเพราะวิชากฎหมายมันได้คะแนนมากกว่าผมอีกนะนั่น

โล่ง
การคัดตัวเข้าค่ายโอลิมปิกวิชาการ ถ้าเด็กคนนึงสอบได้หลายรอบอะคะ จะนับยังไง
แล้วเด็กที่ติดโควต้า รับตรงหลายที่ด้วย งง
ไม่รู้ว่าคนจัดอันดับเขาทำยังไงเหมือนกัน
แต่ถ้าให้เดาสำหรับค่ายโอลิมปิก  คงเป็นการเก็บสกอร์ตามหัว  เช่นติดค่าย สอวน. กี่คนก็วัดไป
ถ้าค่าย สอวน.ค่ายสองก็เพิ่มค่าน้ำหนัก  แต่ถ้าสอบติดค่ายที่ไปฝึกที่ สสวท.ก็จัดน้ำหนักเพิ่มตามคนอีก
ส่วนใครได้เป็นตัวแทนประเทศก็ได้รวมเข้าไปอีก
คาดว่าเตรียมฯคงนำโด่งในส่วนนี้  เพราะมันดูดเด็กเก่งจากทุกที่ไปแล้ว  (รวมทั้งญ.ว.ของเราด้วย  ชิ)

ส่วนติดโควต้านั่น  น่าจะเอาเฉพาะที่ยืนยันตัวโดยอ้างอิงข้อมูลจาก สกอ.ครับ  เพราะถ้าเล่นวัดว่าหนึ่งคนติดหลายที่  แล้วเอาทุกทีมารวมกัน  ก็คงวุ่นวายเกินไปแล้ว  ตัวอย่างเช่น  เพื่อนผมคนหนึ่ง  ยืนแล้วติดทุกที่เลย  แต่ก็เอาสิ่งที่เขารักที่สุดไป

ปัจจัยสำคัญที่ไม่น่าลืมคือทุน king และทุน ก.พ. ครับ  อันนี้แสดงศักยภาพเด็กในโรงเรียนได้ดีเหมือนกัน  สงสัยคงเป็นจุดหนึ่งสำหรับวัดอันดับครั้งนี้

ความเห็นส่วนตัวคือ  การจัดอันดับที่ใช้แค่ผลเอนทรานซ์  มันไม่เคยให้ความเที่ยงตรงครับ  เพราะยังมีเรื่องค่าน้ำหนัก GPA ด้วย  แม้จะน้อยแค่ 10% ในรุ่นปีการศึกษา 2548 แต่ก็ทำให้หลายคนเปลี่ยนจากนายแพทย์เป็นทันตแพทย์เหมือนกัน

โล่ง
ค่ายโอลิมปิกมันสอบได้หลายทีอะ
ม.4ก็สอบ
ม.5ก็สอบได้อีก
(หลังๆเห็นเด็กม.ต้นมาเข้าค่ายด้วยแหละ)
 :42:ก็แค่ตัวเลข

ก็เอาเฉพาะของปีการศึกษา 2548 มาวัดละมั้ง

ไม่งั้นเราก็คนหนึ่งที่ฉุดคะแนนได้ด้วยเย้ๆ

สอบติดสองครั้งตอน ม.3 ทีนึง  กับตอนม.5 ทีนึง

เพื่อนผมสอบได้ตั้งแต่ม.3 ถึงม.5 แล้วก็เบิ้ลทั้งค่ายเดือนตุลา กับมีนาทุกปีเลย  แต่ไม่ได้ไปถึงดวงดาว  เพราะเราชวนเล่นสลาฟคืนก่อนวัดผลทุกที 555

ทั้งหมดที่กล่าวมา  เดา  ครับ

และทั้งหมดก็แค่ตัวเลข (ที่ทำให้ภูมิใจได้บ้างไม่มากก็น้อย)

โล่ง
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 ... 35