หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 ... 18

ผู้เขียน หัวข้อ: แอนก๊งเหล้า เคล้า 5 นศ.  (อ่าน 61912 ครั้ง)

ไปรับน้องที่ทับแก้วมาแว้บนึง
เจอไอ้เก้อด้วย แต่ในสภาพปกติ
ไม่เป็นไอ้หนุ่มหมัดหมา

ตอนดึกๆ มีตำรวจไปจับเด็กจิดกำที่ตั้งวงก๊งเหล้าด้วยแหละ
เท่ดี

กร๊าก

เค้ารับน้องกันแล้วเหรอ ไอ้มืดหมี
ปีที่แล้วเพื่อนหนิงเอาบาคาดี้มากินที่โรงเรียน
ครูจับได้ เกือบโดนไล่ออกยกแก๊งค์  ไอ้มืดหมี

<3.
เต้าว่ากันว่า ผู้หญิงติดบุหรี่ง่ายกว่าผู้ชายนะ เพราะปอดเล็กกว่า

แล้วเหล้าล่ะ  งง

เป็นคนดีไม่เคยแตะต้องอบายมุก  ฮี่ๆ

ยามยาก อย่าได้ทำตัวยาก ๆ
 3cษ ไม่ล่ะ ไม่ล่ะ ไม่ล่ะ ฮี่ๆ ฮี่ๆ ขี้ :24:โคตรเซ็ง   089  647ห้าห้าห้าห้า
อะไร๊ ง่ะ

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
กรี๊ดดดดด ตูก็ตกใจว่าจู๋นี้มาได้ไง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
จำได้ว่าชีวิตนี้เคยมีเหล้าเข้าปากแค่ 3 ครั้ง
ครั้งแรกตอนเด็กมากๆ จำไม่ได้ว่าอายุเท่าไหร่ (ไม่น่าเกิน 10 ขวบ) อยากรู้ว่ามันเป็นยังไงเลยไปเปิดเบียร์ในตู้เย็นมาลอง
จิบได้ 1 ที บ้วนทิ้ง และอาจจะเป็นเหตุให้ไม่เคยคิดจะแตะเหล้าอีกเลย กร๊าก
(จริงๆแล้วอาจจะเป็นโชคดีที่ลองตอนเด็กมากๆ เพราะถ้าลองตอนโตหน่อย อาจจะรู้สึกอร่อยแล้วติดก็ได้)

ครั้งที่ 2-3 เป็นกรณีเข้าปากโดยอุบัติเหตุ
-ไปบ้านญาติ เขาชงน้ำพันช์กัน ปกติจะไม่ใส่เหล้ากัน แต่มีน้าแอบเอาวอดก้าผสมลงไป  ง่ะ
-งานปีใหม่ที่โรงเรียน เพื่อนทำสปาเกตตี้ไป ใส่ไวน์แดง แล้วแอลกอฮอล์ในไวน์มันระเหยไม่หมด ง่ะ
(คาดว่าใส่เยอะมาก เพราะกินไปนี่รู้สึกได้ว่ามีกลิ่้นแอลกอฮอล์ในสปาเกตตี้)

แต่จากไอ้สองครั้งนี้ทำให้รู้ว่าผมมีระดับความทนแอลกอฮอล์ต่ำมาก
เพราะทั้งสองครั้ง แค่หลังจากกินไปแป๊ปเดียวก็ปวดหัวแบบจะตายเอาให้ไ้ด้  อี๋~
เรียกว่ากินปุ๊ปแฮงค์ปั๊บ ไม่ต้องรอรุ่งเช้า  ฮิ้ววว

และด้วยความที่ผมเป็นคนไม่แตะเหล้า ก็เลยไม่เคยเข้าใจเลยว่า
ทำไมคนไทยถึงดื่มเหล้ากันได้มากขนาดติดอันดับโลก ทั้งๆที่เป็นเมืองร้อน หมีโหด~

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
ผมเคยได้ยินว่าคนไทยดื่มเหล้าได้เป็นอันดับต้นๆ ของโลก
ภาษีเหล้าเราก็ได้เยอะเหมือนกัน
(แต่เงินภาษีเราไปไหนหมด  ขี้)

ด้วยที่อยู่บ้านนอกมา เลยเห็นความแตกต่างของไทยกับฝรั่งว่า
คนไทยกินเหล้า แบบไม่เมาไม่เลิก กินแบบจะเอาให้ตายให้ได้ ไม่ล่ะ
ฝรั่ง (ส่วนมาก) จะกินแบบเอาสุนทรีย์ ถ้ากินข้าวเย็น อาจจะมีไวน์สักแก้วสองแก้ว จะได้เจริญอาหารมากขึ้น แถมยังคุยสนุกอีกตะหาก  คริคริ

แต่ฝรั่งวัยรุ่นที่กินเอาเป็นเอาตายก็มีเหมือนกัน

นานาจิตตัง ผมว่า

ปล. ผมอยู่ในบาร์ ชงเหล้าให้ลูกค้าเป็นเรื่องปกติ เพราะงั้น ไม่มีเหล้าผมก็ไม่มีงานเหมือนกัน 555  ไหว้

*mOnixe:รสส้ม
ผมเคยได้ยินว่าคนไทยดื่มเหล้าได้เป็นอันดับต้นๆ ของโลก
ภาษีเหล้าเราก็ได้เยอะเหมือนกัน
(แต่เงินภาษีเราไปไหนหมด  ขี้)

ปล. ผมอยู่ในบาร์ ชงเหล้าให้ลูกค้าเป็นเรื่องปกติ เพราะงั้น ไม่มีเหล้าผมก็ไม่มีงานเหมือนกัน 555  ไหว้

ทำงานอย่างอื่นไม่เป็นหรือคะ นอกจากชงเหล้าน่ะ  ฮิ้ววว

ไม่ได้ว่านะคะ ถามดูเฉยๆ  อืมมมมห์

//
ถามว่าเคยกินไหม - เคยแล้ว  5 ครั้งเห็นจะได้   อนาคตอาจจะได้กินอีก  ข้ออ้าง คือดื่มเหล้า เข้าสังคม  แหยะ  เพราะไม่เคยคิดซื้อมากินคนเดียว
ส่วนเรื่องที่ให้นักศึกษาแบบลดราคา  มันก็มีทั้งดี ทั้งเสีย  มองได้สองแง่
ส่วนตัว คิดว่าถ้าจะให้เลิกไปมันก็คงไม่ได้หรอก เพราะผู้ใหญ่ส่วนมาก เขาก็กินกัน ทำให้เด็กย้อนได้   แล้วแต่วัตถุประสงค์แหละเนอะ
กินแล้วกวน ก็น่าถีบ  กินแล้วสนุก ก็ไม่ว่ากัน ถือว่าเพิ่มสีสันเผื่อคนที่ไม่กล้าเปิดใจ  กินเหล้าอาจจะช่วยได้..
ข้อดีตรงที่ลดราคา  เพราะไม้ต้องจ่ายเต็ม  คริคริ

สำหรับความเหมาะหรือไม่เหมาะ   - ก็คงตอบว่า ดูไม่เหมาะ      อาจจะเกิดเหตุไม่ดีไม่งาม ขึ้นได้ ทั้งเรื่องใส่ชุดนิสิต นักศึกษาไปกิน
แต่คนที่มอตอนเรียน ไม่ค่อยเห็นใครใส่เสื้อคณะ หรือชุด นิสิต ไปกิน  เป็นกฏที่คณะด้วย ถ้าเจอรุ่นน้องทำ มีซิว  อืมมมมห์ และรุ่นพี่ก็ไม่ทำตัวเป็นแบบอย่าง เดี๋ยวมันมาย้อนเอา อายมันอีก ฮ่าๆ 

สรุป กินก็ไม่ว่า แต่ขอร้องให้กินให้เป็นแค่นั้นค่ะ  อืมมมมห์

ทำงานอย่างอื่นไม่เป็นหรือคะ นอกจากชงเหล้าน่ะ  ฮิ้ววว

ไม่ได้ว่านะคะ ถามดูเฉยๆ  อืมมมมห์

เป็นบาร์เทนเดอร์ครับ พอดึกๆ ก็เป็นคนถูพื้น ดูดฝุ่น
ทุกวันอาทิตย์ จะเป็นพนักงานทำความสะอาดตู้ปลา
หากมีลูกค้าเข้าจะเป็นพนักงานเสิร์ฟ
ดึกๆ สักสามทุ่ม จะเป็นคนล้างจานครับ
กลับไปที่บ้าน ก็จะเป็นพนักงานบัญชี
ดึกๆ หน่อย จะเป็น Freelance graphic designer
ตอนเช้าๆ จะเป็นคนขับรถ
บ่ายๆ เป็นคนสวน

ปล. ถ้าใครทำงานเกี่ยวกับ hospitality จะรู้เลยครับ alcohol เนี่ย margin สูงสุดๆ

แต่ผมก็ไม่ได้สนับสนุนนะ ผมก็เข้าใจมันเป็นอบายมุข แต่ก็ยังต้องทำเพื่อความอยู่รอดครับ

(ไม่งั้นเค้าจะมีกฏหมายออกมาห้ามขายเด็กต่ำกว่า 18, คนเมา, หรือคนที่ดูแปลกๆ ทำไม  ฮี่...)

*mOnixe:รสส้ม
ขายหม้อจ้ะ
หม้อมาร์จิ้นสูงสุด ใครก็รู้
..
ถ้าจะว่ากันถึงมาร์จิ้น
น้ำเปล่า น้ำแข็ง น้ำคำ ล้วนมีมาร์จิ้นสูงๆ ทั้งนั้น
จะขายอะไร ก็ตามความชอบและช่องทาง
ภาษีที่รัฐได้ ไม่คุ้มกับ"รายจ่าย"ที่เสียไป
แต่มันคือเรื่องทางโลกล้วนๆ
เงินน้ำเมานี่แหละ
ที่ทำให้คนธรรมดา
กลายเป็นคุณหญิงได้
ผมไม่ห่วง เพราะกรรมเป็นสารละลายที่เจืออยู่ในอบายทุกอย่างอยู่แล้ว
การเชือดไก่ เพื่อทำบุญ เห็นกันทั่วไป เพราะนี่คือโลกมนุษย์หนอ
แต่ถ้าพิจารณาแบบสังเคราะห์แล้ว เราเลือกทำและไม่ทำ ได้ทุกอย่าง

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..
แต่ถ้าพิจารณาแบบสังเคราะห์แล้ว เราเลือกทำและไม่ทำ ได้ทุกอย่าง

เห็นควรด้วย กับลุงกำนันค่ะ

ขึ้นอยู่กับว่า "จะทำ หรือ ไม่ทำ"   

โอ้  คมๆ  (แจ๋ว แจ๋ว)
เรื่องความอยู่รอดจนทำให้ต้องหางานทำงานบางอย่างนี่ เข้าใจครับ  ไม่ล่ะ

ข้อสำคัญคือ เมื่อถึงจุดที่เอาตัวรอดได้แล้วเราต้องคิดเอาเองว่าเราจะออกจากธุรกิจนี้หรือไม่
ผมทำงานเรื่องการรักษา ... ส่วนหน้าโรงพยาบาลก็มีเหล้าขาย มันสับสนสับดนสิ้นดี
เวลามีเคสคนไข้ที่เจ็บป่วยอันเกิดจากเหล้ามา แทบทุกคนก็บอกว่าจำเป็น เลือกไม่ได้ เลือกเกิดไม่ได้

เมื่อปี 2549 มีผู้ป่วยดื่มเหล้าแล้วอ้วกเป็นเลือดมา เป็นตับแข็งไปแล้ว
ผมบอกให้เลิกเหล้า เค้าก็บอกว่าเลิกไม่ได้ เพราะถ้าไม่กินจะเครียดมาก
ผมบอกว่าถ้าไม่เลิกเหล้า โอกาสที่เขาจะตายจากเลือดออกซ้ำก็สูงมาก เขาก็ไม่ยอมเลิก
ผมบอกว่าจะให้ยาช่วยให้เลิกเหล้าได้ เค้าและสามีก็ไม่เอา บอกว่าเคยได้ยินเค้าเล่าว่า ว่ากินแล้วจะตาย
ผมบอกว่าเรื่องเครียด จะให้ปรึกษากับแผนกให้คำปรึกษา เขาก็ไม่เอา บอกว่ากลัวคนหาว่าเป็นโรคจิต
ผมก็เลยบอกไปว่า ถ้าไม่งั้นก็ต้องยอมรับผลที่จะตามมาคือ อาจจะเกิดเลือดออกจนตายอีก ...
ผู้ป่วยไม่ยอม  ญาติผู้ป่วยก็โมโห

ยืนกรานว่า จะทำยังไงก็ได้
ไม่ต้องเลิกเหล้า
ห้ามให้ยา
ห้ามส่งไปปรึกษาคลายเครียด
แต่ต้องหาย

....

ในมุมมองของเขา ผู้ป่วยคนนี้เค้าก็เลือกไม่ได้ ชีวิตช่างโหดร้ายเหลือเกิน
ในมุมมองของผม ผู้ป่วยรายนี้มีทางเลือกเพียบ แต่เค้าไม่ยอมเลือกเอง
ไม่รู้เหมือนกันว่าเมื่อไหร่เขาจะเลือกได้ ... แต่คิดว่าเขาคงหมดเวลาเลือกไปแล้ว
....

อีกอย่าง เรื่องกฎหมายห้ามดื่มสุรา ผมว่ายังไม่ประกาศใช้นะครับ ... แถวนี้เด็กที่ดื่มเหล้าอายุต่ำกว่า 18 มีเยอะแยะเต็มไปหมด

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ไม่มีอคติใดๆ กับเหล้า
เพราะตัวเองก็ดื่ม
แต่ถ้าดื่มแล้ว
สร้างความเดือดร้อนให้ตัวเองกับคนอื่นนี่ แย่
เราเลือกได้ว่าจะเอาเหล้าเข้าปากไหม
ที่สำคัญหลังกินเกิดเรื่องอะไรขึ้นมา
ก็อย่าไปโทษเหล้าเลย โทษคนนี่แหละ  เอือม
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 ... 18