หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรับจ้างเขียนฟร้อนให้ข้าพเจ้าบ้  (อ่าน 3311 ครั้ง)
ใครรับจ้างเขียนฟร้อนท์ให้ข้าพเจ้าบ้างเนี่ย  เรื่องมันก็มีอยู่ว่า เรามีแบบอักษรอยู่ในกระดาษ แล้วไม่สามารถหาได้ อยากให้ทุกท่านช่วยหนอย มีใครรับเขียนโปรแกรมให้บ้าง  อ่ะ  รบกวนทุกท่านด้วย
ฟอนต์ นะครับไม่ใช่ฟร้อน

อ่ะ ส่วนสาระ รอคนต่อไปมาตอบครับ

แต่ ไม่ลองเอาโปรแกรม ฟอนต์แล๊ป ไปทดลองใช้ดูหน่อยเหรอครับ?

ในหน้าแรกมีวิธีใช้ และ โปรแกรมให้ดาวนืโหลดฟรีไปลองทำนะครับ
ลองดูสิครับเผื่อจะได้เอาไปเผยแพร่กับคนทั่วไปได้อีก

แถมได้วิชาติดตัวด้วยนะ
 :45:คือว่าอยากลองน่ะอยากลองอยู่นะ แต่เวลาไม่อำนวย งานต้องรีบใช้ มีใครพอจะว่างรับจ้างเขียนให้ทีนะนะ ได้โปรดหละ
เฮ้อ..งั้นเอางี้ ขอปรึกษาผู้รู้หนอยนะว่า ถ้าเราแสกนจากแบบในกระดาษแล้วต้องการเอา แบบที่แสกนนั้นมาสร้างฟอนต์ที่เราต้องการ ทำได้ไหม เริ่มยังไง สมมติว่าถ้าทำได้ แล้วต้องการเส้นที่คมชัด ระหว่างขยายกะเครื่องถายเอสารแล้วค่อยมาย่อทีหลัง หรือแสกนไปเลย หรือแสกนแบบจากที่ไปขยายแล้วมาย่อรูปทีหลัง แบบไหนจะได้งานเนี๋ยบกว่ากัน แต่ละแบบจะแตกต่างกันไหม อยากรู้ว่าขั้นตอนที่จะเอาไฟล์ที่แสกนมาใช้กับโปรแกรมทำฟอนต์น่ะ ต้องทำยังไง เอาเป็นว่า ตอนนี้เริ่มจากศูนย์อยู่ขอคำแนะนำทุกๆท่าน
ด้วย
เอ่อ คือ พอดีผมก็ไม่ใช่ผู้รู้น่ะครับ มือใหม่เหมือนกัน

ถ้าเริ่มจากศูนย์เหมือนกับผม ก็ลองเริ่มจาก

1. กางสมุดที่ไม่ได้ใช้แล้ว
2. ลากเส้นบนสมุดตีเป็นตารางกริด
3. ออกแบบฟอนต์ตามที่ต้องการ
4. เปิดโปรแกรมทำฟอนต์ เริ่มใช้แปรงลากแบบฟอนต์คร่าว ๆ
5. ดัดจุดให้ตรงตามสเกลที่ร่างแบบไว้ในสมุด

เอ่อ อันนี้คือวิธีที่ผมใช้น่ะ น่าจะพอช่วยอะไรได้บ้างน่ะครับ  ฮิ้ววว

ส่วนเรื่องแสกนมาใช้ คงต้องให้ผู้รู้มาอธิบายอีกทีน่ะครับ

สู้ สู้  เอาใจช่วยน่ะครับ

Why study?
  The more I study , the more I know
  The more I know , the more I forget
  The more I forget , the lesS I know

***So why study***
http://f0nt.com/forum/index.php/topic,5698.0.html
หน้า: [1]