หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำฟอนต์  (อ่าน 10352 ครั้ง)
ขอคำแนะนำในการทำฟอนต์ มีตัวอย่างแบบฟอนต์ที่ทำแต่ก็อิงของคนอื่นอยู่ ใช้โปรแกรมfontlabไม่เป็นด้วยครับ ต้นแบบคือฟอนต์ Acens จาก dafont ขอขอบพระคุณอย่างสูง ขอบคุณครับ ขอบคุณครับ  งง
ขอคำแนะนำในการทำฟอนต์ มีตัวอย่างแบบฟอนต์ที่ทำแต่ก็อิงของคนอื่นอยู่ ใช้โปรแกรมfontlabไม่เป็นด้วยครับ ต้นแบบคือฟอนต์ Acens จาก dafont ขอขอบพระคุณอย่างสูง ขอบคุณครับ ขอบคุณครับ  งง
โอ้ว สวยครับ

ลองเช็ค ห หีบ ดูนะครับ
มันดูแปลกๆ

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
อ่านบ้างรึเปล่าครับนั่น พี่หลั่งครับ  เอือม

แอบอ้างโพสต์ของจอมพลังมิตรมาแล้วกันครับ
ตามนี้ครับ

ส่วนวิธีใช้ (ที่เข้าใจยาก) ลองหาดูแถวนี้ครับ
แถวนี้ในที่นี้หมายถึงแถว F0NTICLE นะครับ
ขออนุญาตคอมเม้นนิดนึงครับ

ญ หญิง ตรงเชิงหลังทำกว้างกว่านี้จะดีมากครับ
สระ า บีบไปครับ
เจ้าอักษรขวาบน ผมไม่แน่ใจครับ ว่ามัน ร เรือ หรือ ธ ธง
บรรทัดที่ 3 ตัวสุดท้าย คือตัวอะไรครับ เพราะ ด เด็ก ก็ไม่ใช่ ถ ถุงก็ไม่ใช่
ความหนาและความโค้ง ยังไม่สมมาตรกันเท่าไหร่ครับ

แต่รูปแบบเจ๋งมากๆ เป็นฟอนต์ที่ผมเห็นแล้วโคตรชอบเลย  (แจ๋ว แจ๋ว)

ส่วนวิธีทำตามโพสบนของซาฟิริสครับ
ขอบคุณมากมากเลยครับ  (แจ๋ว แจ๋ว)
ช่วยคอมเม้นอีกทีครับ ขอคาราวะอย่างสูง ขอบคุณหลาย งง
คุ้นๆ ตานะครับฟอนต์นี้  ฮิ้ววว

เป็นญาติอะไรกับ Natrinthorn รึเปล่าครับ
สวยๆครับ แต่คล้ายๆ  ฮิ้ววว

กำลังโหลดข้อมูล .....
มันจะทำให้ต่างกันอย่างใรบ้างครับในเมื่อดัดแปลงมาจากฟอนต์ อังกฤษ เช่น HelveticaNeueLT Std UltLt Ext
สวยจัง ท่าทางจะได้ฟอนต์มาตรฐานเพิ่มมาอีก 1 แล้ว
จะทำให้หน้าตาฟอนต์ต่างกันได้ยังไงบ้าง
วาฬว่าก็ขึ้นอยู่กับความคิดสร้างสรรค์+การสังเกตแล้วล่ะ
ลองดูฟอนต์หลายๆตัวแล้วดัดแปลงหรือประยุกต์ให้เป็นของเรา

ชุด ญ ย ห ง ด ที่มีหลายแบบเลือก อาจจะดูภาพรวมของตัวอักษรทั้งหมดว่าจะเลือกตัวไหนถึงจะเข้ากัน
หรือใช้ความชอบของผู้ออกแบบเลือกตัวที่เหมาะสมที่สุดไปเลยก็ได้

ตัว พ บางที่เอามาจากตัว w ดูจะอ้วนไปหน่อยนะคะ
เชิงของ ญ ก็ยาว แต่ดูแปลกตาดี

เจ๋ง
ทำฟอนท์ให้ทำใหม่ขึ้นมาทั้งหมดจะดีกว่าครับ
บางทีอาจจะได้ไอเดียจากฟอนท์ฝรั่งอะไรยังงี้ก็ไม่เป็นไร แต่ข้อสำคัญคือเอามาแต่แนวคิดหรือไอเดีย แล้วมาประยุกต์ แล้วทำขึ้นใหม่ ไม่ใช่ไปเอาส่วนหนึ่งส่วนใดของฟอนท์อื่นมาดัดแปลง นอกจากฟอนท์นั้นเป็นพวก opensource หรือ gpl คือทำคนละทียังไงก็ไม่เหมือนกันครับ พวกตำแหน่งพอยท์ช่องไฟอะไรพวกนี้ บางคนอาจจะคิดว่ายังงี้ก็เอาฟอนท์อื่นมาดัดแปลงนิด ๆ หน่อย ก็ได้ ของยังงี้มันพิสูจน์กันได้นะครับ ยังไงคนดัดแปลงก็ยากที่จะทำใหม่ไ้ด้ทั้งหมด หรือบางทีอาจจะทำให้เหมือนเดิมไม่ได้เลย ผิดกับคนที่ทำใหม่ตั้งแต่ต้นจนจบ...

จาก Fontcreator

Unless you know otherwise, you should assume all fonts to be copyrighted works that are someone's property and treat them as you would any other software. Fonts are software products in their own right, and are protected by international copyright law as well as individual license agreements. Even redistributing so-called 'freeware' or 'public domain' fonts is problematic. If you have created a font yourself (without using anything from other fonts), it is your property.

The use of any commercial font is governed by the terms of its manufacturer's End User License Agreement (EULA). Several major font vendors specifically allow altering a font, as long as the altered font is only used on machines for which you have licensed the original font. If you have questions about what can or can't be done with a font, you should contact that font's manufacturer.

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
ถ้าประมาณนี้ล่ะครับ
สวยครับ แต่อย่าลืมอ่านสิ่งที่ลุงพลบอกไว้ล่ะ
เป็นแนวทางที่ดีครับ  ฮิ้ววว

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
หน้า: [1] 2