หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการเลื่อนเส้นบอกระยะ  (อ่าน 6002 ครั้ง)
ถามเรื่องการเลื่อนเส้นบอกระยะตัวอักษรใน FontLab

เส้นบอกระยะขนาดอักษรเหล่านี้(ในภาพ) เราสามารถเลื่อนโดยคีย์ตัวเลขลงไปได้หรือไม่ ถ้าได้จะพิมพ์ตัวเลขระยะใส่ตรงไหน เพราะตรง Glyph Properties มันพิพม์ลงไปไม่ได้ บอกระยะได้อย่างเดียว
เส้นระยะความสูง x-height, Caps-height ตั้งค่าได้ที่
File > Font info > Metrics and Dimensions > Key dimensions
ส่วนเส้นกั้นหน้ากั้นหลังนี่ไม่รู้ ปกติก็ลากเลื่อนเอาเอง รอผู้รู้กว่านะคะ
คลิกขวาที่เส้น เลือก property ครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ขอบคุณมากครับ  เจ๋ง
งงตั้งนาน ง่ายๆ อย่างนี้นี่เอง  (อิอิ) ยิ้มน่ารัก
ไม่เป็นไรครับ  ฮิ้ววว
เผื่อมีประโยชน์เวลาจัดเส้นกั้นหน้า (ช่องไฟ)

คลิกเลือกตัวที่ต้องการจัด (คลิกแล้วลากเอาหลาย ๆ glyph ก็ได้)

ไปที่ Window>New Metrics Window (กดที่ปุ่ม New Metrics Window เอาเลยก็ได้ง่ายดี  ฮิ้ววว)

จะเติมตัวเลขลงไป หรือลากเอาก็ได้ครับตามสะดวก  ยิ้มน่ารัก

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
โอ้วส์ จอร์จจจ !!!!

แต่ก่อนเคยกดมั่วๆมาตรงนี้ครับ แต่ใช้ไม่เป็น  ไอ้มืดหมี

พอลุงพลบอก กระจ่างทันตาเลยครับ มีประโยชน์มากๆๆๆๆ
ลุงอีกแระ  เอือม

ตัวจริงผมถ้าเทียบกับห้าโอนี่ ห้าโอก็ประมาณไจแอนท์ ส่วนผมก็ประมาณโนบิตะนะ  (อิอิ)

(เรื่องจริงผ่านจอ  กร๊าก)

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
จริงๆลุงเป็นพ่อโนบิตะน่ะครับ
ถ้าเทียบตามอายุน่ะนะ
ฮิ้ววว
ขอบคุณคุณ Naipol มากครับ เป็นประโยชน์มาก  (แจ๋ว แจ๋ว) (เรื่องที่รับปากไปกำลังดำเนินการรอหน่อยนะครับ เครื่อง G4 ผมมีปัญหา ว่าจะลองกับเครื่อง Mac Mini ของน้องให้แทน) ฮิ้ววว

ในหน้าต่าง Preview/Metrics ผมเห็นว่ามันสามารถ Save ได้ด้วย เราสามารถเอาค่าที่มันเซฟไว้ เรียกใช้งานกับฟอนต์ตัวอื่นๆ ได้หรือไม่ครับ ถ้าได้ทำอย่างไงครับ  ยิ้มน่ารัก (ถามยาวอีกแล้ว)
ทำได้ครับ เพียงแต่เซพไว้ เวลาจะใช้ก็กดปุ่ม open กลับมา แล้วก็เลือกตามรายละเอียดที่ขึ้นมาครับ

แต่ไม่แนะนำให้กับฟอนท์ต่างกัน

ตัวนี้มีประโยชน์ก็คือ ฟอนท์เราจัด Metrics ไว้แล้ว แล้วเราก็จัดการเซฟไว้ซะ แต่วันดีคืนดีเราคิดว่ามันไม่ดีแล้วเราจัดใหม่ แต่อีกวันมาคิดอีกทีตัวเดิมมันดีอยู่แล้ว เราก็จะได้อิมพอร์ตกลับมาได้ไงครับ ไม่ต้องมานั่งจัดใหม่

คิดว่างั้นนะ  ฮือๆ~

NP Freedom
หน้า: [1]