หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับฟ้อนที่ใช้พิมพ์หนังสือคั  (อ่าน 18633 ครั้ง)
กราบสวัสดีเพื่อนๆ พี่ชาว f0nt.com ทุกคนนะครับ ^^

คืออยากจะเรียนถาม รบกวนถามหน่อยน่ะครับ

ว่าหนังสือที่ตีพิมพ์เป็นภาษาไทย หนังสือนิยาย หนังสือคอมฯ พวกนี้อ่ะคับ

มันจะมีฟ้อนสวยๆอยู่แบบนึงน่ะครับ ที่ดูเป็นมาตรฐานดี

อยากทราบว่ามันเป็นฟ้อนอะไรเหรอคับ ^^

รบกวนบอกด้วยนะคับ

ขอบพระคุณมากคับ
ขอดูรูปตัวอย่างหน่อยครับ
คือฟอนต์มาตรฐานมันมีมากมายมหาศาลน่ะครับ
ผมไม่สามารถนั่งเทียนได้
>< ขออภัยอย่างสูงเลยนะคับ T-T

พอดีไม่มีเครื่องสแกนน่ะคับ

เป็นฟ้อนที่พิมพ์หนังสือ 90% ได้เลยอ่าคับ

หนังสือจะใช้ฟ้อนนี้พิมพ์กันเยอะมากน่ะคับ พวก text book ของไทย

ยังไงรบกวนผู้รู้หน่อยนะคับ

ขอบพระคุณมากคับ
-*-

ขอตัวอย่างครับ
ถ่ายมากับกล้อง digital ก็ได้

หน้ามึน

Today you , Tomorrow me.
CordiaUPC ครับ

อย่าบอกนะว่าไม่ใช่ เพราะ 90% ก็ใช้ฟอนต์นี้ล่ะ
ฟอนต์พื้นมีใช้ไม่กี่ตัวหรอกครับ
ในแม็คชุดดีบี ก็ ดีบี 95 ไทยแท็ก เยอะสุด
อาจจะมีอีเอซีพิมายบ้างก้แล้วแต่จริต

ในพีซีส่วนตัว(และ สนพที่ผมเกี่ยวดอง)
มักใช้เเอสจินดารา ก็มีเท่านี้

ใช่ฟอนต์บนพาดหัวข่าวไทยรัฐหรือเปล่าครัีบ

ถ้าเป็นฟอนต์ตัวนั้นเคยมีให้ดาวน์โหลดได้เว็บของไทยรัฐแต่ตอนนี้ไม่เห็นแล้ว

งบน้อย
ส่วนใหญ่ที่เป็นนิตยสารแนว Art มักใช้ตัวฐานแบนๆ
พวก FONGNAM เป็นตัวโปรยน่ะครับ ส่วน Head ก็แนว
PSL-Kittitada อะไรประมาณนั้น

เจ้าของจู๋อย่าลืมกลับมาอ่านแล้วเอารูปมาให้ดูด้วยล่ะ  ง่ะ

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
พวกที่พิมพ์เป็นตัวเนื้อในแฮร์รี่กับหนังสือนิยายทั่วไปน่ะครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
ฟองน้ำ ครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ส่วนใหญ่ใช่ Cordia upc กันไม่ใช่เหรอคะ เพราะอ่านง่าย (ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะ)
Browalia UPC

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
คอร์เดีย ฟองน้ำ ไทยเท็กซ์

ส่วนมาก 3 อันนี้ ฟันธง

I ROCK , THEREFORE I AM
อ๋อ iannn......

เอือม

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]