หน้า: 1 2 [3]

ผู้เขียน หัวข้อ: มอ ๘  (อ่าน 10532 ครั้ง)
ครูก็เหมือนเรือจ้าง ถ้าไม่จ้างก็ไม่ไป

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ตอนประถมนี่เด็กนักเรียนกับครูแบบจะเป็นครอบครัวเดียวกันเลย
โรงเรียนของเด็กหลังเขาครับ (ชื่อบ้านยางเขา)
ทั้ง รร. มีครูนับจำนวนได้แค่หลักหน่วย
ป1 -  ป6 นี่แทบจะครูประจำชั้นคนเดียวตลอด
ค่อนข้างผูกพันกันมาก ผมก็เป็นหัวหน้าห้อง ตั้งแต่ ป1- ป6 เหมือนกัน

ตอนจบ ป6 ครูอาสาพานักเรียนทั้งชั้นไปเที่ยว เพราะเขารู้ว่าเราจะไปกันเอง
วันนั้นพวกเราตกลงที่จะไปเที่ยวทะเลกัน
ปรากฎว่าวันนั้นมีเพื่อนคนหนึง โดนน้ำวนดูดลงไป จมน้ำ....  เศร้า

ดีที่มีครูอยู่ด้วย เลยนำส่ง รพ. ได้ทัน ก่อนที่จะสายเกินไป

วันนั้นครูหันมาถามผมว่า "คิดบ้างมั้ย ว่าถ้าครูไม่มาด้วย จะเป็นยังไง"

ขอบคุณครับ ครูณรงค์ชัย

Today you , Tomorrow me.
แล้วปัจจุบันท่านยังสบายดีไหมครับพี่เอ้

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
ยังเหมือนเดิมครับ ยังเป็นครูอยู่ที่โรงเรียนเดิม ไม่ได้ย้ายไปไหน
มากกว่า 20 ปี แล้วครับ ที่ท่านอยู่โรงเรียนี้ ตั้งแต่อาคารไม้ จนปัจจุบันอาคารปูน  ปลื้ม

Today you , Tomorrow me.
เหมือนน้าที่อยู่หลังบ้านผมเลยอ่ะ แกเป็นอาจารย์ที่โรงเรียนเดิมมานานหลายปีละ น่าจะเป็นอาจารย์ใหญ่ได้แล้ว มีตำแหน่งแกไม่เอาครับ เพราะว่าถ้าเอาจะต้องย้ายโรงเรียน แต่น้าเค้ารักโรงเรียนนี้มากจนไม่เอาตำแหน่งอาจารย์ใหญ่ อยากอยู่กับลูกศิษย์ที่แกรักมากกว่า

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง

งั้นไปดูกันน่ะเดือนน่ะ

ไปดูก้านกล้วย
 ฮี่ๆ

(ไปร้องเพลงด้วย)
*มันแอบอ้างเป็นภาพ คาดว่าใช้ไออีเลยโคว้ตข้อความไม่ได้

**คิดถึงครูจังเลย อยากให้เปิดเทอมเร็วๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ค. 2006, 01:26 น. โดย MoonShines » บันทึกการเข้า

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
พูดตามตรง
ไม่สนิท กับครู ซักคนในโรงเรียน  ฮือๆ~

เลยไม่เคยซึ้งเลย  ฮือๆ~

<3.
เรานี่สนิทกับครูไปทั่ว  ฮิ้ววว
 :42:นี่ซี้ครูฝึกสอน

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
วันนี่ไปดูมาแล้ว
โดยส่วนตัวรู้สึกผิดหวังเล็กน้อย

อ้าว ซวยเลย มีจู๋เฉพาะด้วย
อุตส่าห์โพสต์ไว้บนหิ้งแล้ว

งั้นก็อปปี้มาแปะให้น้องเม
เมื่อวานดู มอ๘

เซ็งครับ ไม่สนุกเลย
รู้เลยว่า 2 ดารานำน่ะ คิวทองสุดๆ จนทุกคำที่มาเข้าฉากไม่ได้ผ่านการตัดต่อให้ดูกระชับเลย
เวลาคุยเลยซูมหน้าคนนี้ทีนึง (บึ้งทั้งเรื่อง) แล้วก็อีกคนนึง (ยิ้มทั้งเรื่อง)
เลยเหมือนดูละครช่อง 7 แบบยืดๆ ที่ควรจะฉาย 30 ตอน แต่นี่ตัดมาแค่ไม่กี่นาที
แถมเหมือนว่าจะสร้างมาเล่นเรื่องสิทธิสตรี แต่ทำออกมาไม่กลมกล่อมเลย

เรื่องมันน่าจะเป็นแนว ครูไหวใจร้าย อะไรงี้ จะได้ใจผมไปเต็มๆ

ป.ล.เอ้า ไหนบอกจะไม่วิชามหนัง

เออ ส่วนเรื่องที่เจ๊เบียบมาแสดงด้วย รู้สึกขัดใจอย่างมากครับ
เหมือนกับว่าการแสดงเป็นบทนั้นจะถูกวางตัวไว้ให้ลอยเหนือมนุษย์ขึ้นไปน่ะ
เอ๊ะ ทำไมดูแล้วไม่หนุกเลยก็ไม่รู้ ทั้งที่ก่อนดูก็ไม่ได้อคติอะไรเลยนะเนี่ย
(เพื่อนบอกว่าในรายการผู้หญิงฯ โฆษณาถี่จนน่าเกลียด แต่ก็ไม่เคยดูซะที)

ไม่ผ่านครับ
เสียดายหมากเตะมากๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 2 [3]