หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 ... 52

ผู้เขียน หัวข้อ: Adobe Photoshop ง่ายๆ  (อ่าน 414912 ครั้ง)
 {หมีโหด}เดี๋ยวจะทำติวเตอร์ให้ค่ะ (ใีคนยกแค่คนเดียวก็ไม่เปนไร  ชิ)

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ง่ายๆ มา 17 หน้า  (เหงื่อแตกพลั่ก)

เกะกะ ระราน พาลไม่เลือกสถานที่

เตรียมภาพต้นฉบับมาก่อน สีจะไม่ไฮโซเท่าที่ควร หมีโหดดดด
ขั้นตอนต่อไปจะเป็นวิธีทำรูปแนวนะคะ

การทำรูปแนวจะเน้นใช้ความจัดของสีและแสงเป็นหลัก แบ่งเป็นจัดแบบมืดๆ กับจัดแบบสว่างๆ ดูตัวอย่างทั้งสองแบบจากด้านล่างนะคะ

จะแบ่งเป็นแบบสำเร็จรูปกะแบบจัดเองนะคะ เราจะเริ่มด้วยแบบเดียวกัน คือ

ก็อปปี้เลเยอร์ขึ้นมาด้วยปุ่ม Ctrl+J ค่ะ ด้านบนจะใช้เป็นภาพขาวดำ และด้านล่างจะเป็นสีค่ะ

เราเลือกที่เลเยอร์ใหม่ก่อนนะคะ ตรงนี้จะทำให้เป็นขาวดำโดยการกดตามนี้

การทำให้สีจัดขึ้น

กดตามนี้ เลือกเลเยอร์ที่จะแต่ง

จะปรากฏหน้าต่างนี้มา หมีโหดดดด

อธิบายเรื่องการจัดคอนทรานสต์

ถ้าเลื่อนไปฝั่งขวา ภาพจะสว่างมาก ไปฝั่งซ้ายจะมืดลง ในที่นี้ไม่ว่าจะทำให้รูปมืดหรือสว่าง ให้เราจำไว้เสมอว่า แถบด้านล่างควรอยู่ที่เลข 0-100 (แล้วแต่สไตลน์นะ แต่นานาชอบจัดๆแบบนีั้) แล้วค่อยลดความสว่างเอาตามใจชอบ

เพื่อภาพที่ชัดเจนขึ้น

เวลาเลื่อนแถบไปทางขวา(ความสว่าง)

เลื่อนความชัด(จัด)ไปทางขวา

ขั้นตอนการทำ

แต่นานาจะแสดงให้ดูจากการทำภาพแบบสว่างค่ะ  หมีโหดดดด ด้วยความชอบส่วนบุคคล ใช้เซนส์ปรับเอาโลด

ปรับเป็นแบบนี้แล้วนะ (ขาวดำจัดๆ)

ต่อจากนั้น

เลือกที่เลเยอร์ที่1 ที่เป็นสี แล้วเราก็จะมาแต่งให้รูปสีจัดขึ้น (ปิดตาเลเยอร์บนไว้ก่อนเพื่อตัวอย่างที่ชัดเจน)

ปรับเอาตามความชอบ (สีจัดๆไว้)

จบการทำแบบเริ่มต้นค่ะ ทีนี้เรามาดูวิธีทำแบบชุ่ยกับไฮโซกันนะคะ หมีโหดดดด

1.ซ้อนสีแบบชุ่ยๆ

ทีนี้เปิดตาเลเยอร์ขาวดำ เปลี่ยนโหมดตามรุปโลด

เสร็จแล้วค่ะ จะชุ่ยพอสมควร (เหมาะกับภาพที่มีสีโทนเดียวกันเยอะแบบตัวอย่างด้านบน แล้วยิ่งรูปมืดๆนะจะหล่อมาก)

2.ซ้อนสีแบบไฮโซ

แต่ถ้าคุณไม่พอใจกับแบบชุ่ยๆ อยากได้รูปที่แนวกว่านั้นหน่อยนึง ก็ให้มันเป็น normal ไป

ใช้ยางลบขอบฟุ้ง จะปรับ opacity ก็ได้เวลาเล็มขอบๆ แต่ให้ใช้100%ถ้าแม่น ลบในส่วนของสีที่ต้องการ(จำเอา) แล้วก็จะได้ภาพสีจัดๆแบบนี้แล

เสร็จแล้ว จริงๆมันเหมาะกับภาพที่มีแบบเด่นๆตัวนึง (แบบตัวอย่างด้านบน)พอดีอันนี้ไม่ค่อยเหมาะ  ง่ะ ง่ะ

งานที่ตกแต่งในแบบไฮโซจนเสร็จค่ะ หมีโหดดดด

ฮิ้ววว งานนี้ทำเป็นไกด์นะคะ แล้วแต่แนวทางและความเหมาะสม จะใช้ปรัชไฮโซอื่นๆตกแต่งเพิ่มก็ได้ตามใจอยากค่ะ

ขอบคุณพี่สภาที่เป็นแบบให้ค่ะ  ปลื้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิ.ย. 2006, 19:57 น. โดย นาๆ » บันทึกการเข้า

คนขวาๆ  หื่น
 กรี๊ดดดดด

(+1) นานา

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
http://www.iannnnn.com/?p=148
คล้ายๆ ครับ แต่ไม่กล้าทำถึงขั้นนานา (เหงื่อแตกพลั่ก)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ของพี่แอนเทพ  ชิ

ขอบคุณพี่เดือนค่ะ  ฮิ้ววว

{หมีโหด}จริงๆนานาใช้วิธีนี้อำพรางเวลารูปถ่ายออกมาเน่าค่ะ แล้วเพื่อนบอกว่าแนวดีก็เลยกลบเกลื่อนได้ดีมากๆ
(อยากได้ฟิลเตอร์ในกล้องของพี่เต่าอ่ะ แต่ไม่มีเลยมั่วเอา  หมีโหดดดด)
(คือจริงๆพยายามลอกพี่แอนมาน่ะ  หมีโหดดดด)

เห็นที่นานาโพส แล้วมีข้อสงสัยอย่างนึงครับ

คือ

คนขวาหน้าตาเป็นไงครับ  กร๊าก

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ใช่ๆ ขอหน้าคนขวาชัดๆ  ปลื้ม
 {หมีโหด}น่ารักน้อยกว่านานาค่ะ

..............

นานาหมีขึ้นทุกวัน หมีโหดดดด
หมีเป็นโรคระบาดเหรอ ง่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
น่ากลัวมากครับ  ง่ะ
 {หมีโหด}ไม่หมีเลยนะ

หมีโหดดดด หมีโหดดดด หมีโหดดดด หมีโหดดดด หมีโหดดดด หมีโหดดดด หมีโหดดดด หมีโหดดดด หมีโหดดดด

กรี๊ดดดดด

<3.
หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 ... 52