หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: บทสรุป //เมื่อเพื่อนผมโดนลอกงาน  (อ่าน 7946 ครั้ง)
จากกระจู๋นี้
http://f0nt.com/forum/index.php/topic,4361.msg152150.html#msg152150

ได้บทสรุปว่า
...................................

บทสรุปกรณีงานเขียนของ “แสง สีรุ้ง” และ "พึงเนตร อติแพทย์” ถูกละเมิดลิขสิทธิ์         

สืบเนื่องจากกรณีพิพาทระหว่าง สำนักพิมพ์ใยไหม และ สำนักพิมพ์อักขระบันเทิง เกี่ยวกับผลงานเรื่อง “หรือเราไม่ได้รักกัน” ของ “ทอฝัน” จัดพิมพ์โดยสำนักพิมพ์ใยไหม ที่มีเนื้อหาหรือข้อความบางส่วนคล้ายกับหนังสือเรื่อง “เธอร้องไห้ทำไมฉันเจ็บ” “ความรักทำให้ผมร้องไห้” “เธอจะรักฉันถึงวันพรุ่งนี้ไหม” ของ “แสง สีรุ้ง” และ หนังสือเรื่อง “ห่างหนึ่งก้าว…รักเราเท่าเดิม” “โซลเมท…คนรักจากฟากฟ้า” ของ “พึงเนตร อติแพทย์” ซึ่งจัดพิมพ์โดยสำนักพิมพ์อักขระบันเทิง ตามที่ถูกนำเสนอผ่านสื่อต่างๆ และมีนักอ่านให้ความสนใจ ไถ่ถามและติดตามความเคลื่อนไหวตลอดระยะเวลาหลายเดือนที่ผ่านมานั้น

บัดนี้...ทุกอย่างได้ข้อยุติแล้ว

เมื่อสำนักพิมพ์ใยไหมได้แสดงความยินดีที่จะรับผิดชอบต่อกรณีดังกล่าวด้วยการชดใช้ค่าเสียหายให้กับนักเขียนเจ้าของบทประพันธ์ (พึงเนตร และ แสง สีรุ้ง) โดยอักขระบันเทิงเป็นผู้ประสานงานในการตกลง และไม่ขอรับผลประโยชน์ใดใดทั้งสิ้นจากกรณีนี้

ทั้งสองฝ่ายได้ทำข้อตกลงร่วมกันเพื่อยุติการให้ข่าวหรือการพาดพิงถึงกันในกรณีดังกล่าวอีก

เราเชื่อว่า ไม่มีใครอยากให้เกิดเรื่องราวแบบนี้

ผม ในฐานะตัวแทนของสำนักพิมพ์อักขระบันเทิง และในนามของนักเขียนทั้งสองท่าน จึงขอแสดงความชื่นชมในความรับผิดชอบของสำนักพิมพ์ใยไหม และขอให้ข้อความหรือถ้อยคำใดๆ ที่เคยปรากฏออกไปก่อนหน้านี้, ก่อนที่จะมีการได้พูดคุยกันอย่างจริงจัง ไม่ว่าจะเป็นจากทางใดก็แล้วแต่ เป็นแค่อดีตที่ผ่านไป และเป็นบทเรียนที่พึงระมัดระมังไม่ให้เกิดขึ้นอีก เพื่อให้ทุกอย่างจบลงด้วยดีจริงๆ

สุดท้าย ผมขอขอบพระคุณสื่อต่างๆ ที่ให้ความสำคัญกับกรณีดังกล่าว และติดตามความคืบหน้าเพื่อรายงานให้กับนักอ่านได้ทราบอย่างไม่นิ่งดูดาย เป็นเสมือนการจุดประกายให้ความถูกต้องครั้งนี้เกิดขึ้นอย่างที่มันควรจะเป็น

สำนักพิมพ์เล็กๆ อย่างอักขระบันเทิง ไม่มีสิ่งใดตอบแทนนอกจากบางคำจากหัวใจ

ขอบพระคุณเหลือเกินครับ

สุทธิพงษ์ สมบัติจินดา
(บรรณาธิการบริหาร)

ข่าวนี้นานมากแล้วนะเนี่ย กว่าจะจบเรื่องราวลง

ก็ยังดีที่จบ

(ไม่รู้ไปคุยกันยังงัย)

. . .

หัวใจยังคงเต้นอยู่...ฉันยังคงมีชีวิต
ไม่นานหรอกหมอลิ้ม
ถ้าฟ้องร้องกันจริงๆ จะนานกว่านี้อีก

ผมไม่รู้เหมือนกันว่ามีหารืออะไรกันอย่างไร
แต่สรุปความทั้งหมดตามที่ บก.บห. แถลงนั่นแหละครับ

ผมเห็นเช็ค สดๆ แล้ว

//หมอลิ้มยังค้างขนมผม 2 ถุงนะครับ (อิอิ)

อ่านแล้วรู้สึกว่า คนไทยเห็นความสำคัญของเรื่องลิขสิทธิ์มากขึ้น
เป็นสัญญาณที่ดีนะเนี่ย
ใยไหมก็มีน้ำใจยอมรับผิดชอบ
จบลงด้วยดี
แต่ไม่เกิดเลยจะดีกว่า
แต่เรื่องก๊อปงานนี่ เห็นเกลื่อนมากๆ เลยนะครับ

ถ้าแบบ เอาเรื่องนี้มาเป็นแรงบันดาลใจ โครงเรื่องคล้ายๆ กันบ้างไม่เกิน 50% ก็ยังพอว่า เพราะสุดท้ายเรื่องมันก็อยู่ใน plot เดียวกันถ้าเป็นเรื่องแนวเดียวกัน

แต่แบบ.. ก๊อปทุกคำพูด ทุกกระเบียดนิ้วมาเลยในบางส่วนนี่...
ไม่ขอพูดครับ รุ่นพี่ผมโดนมาแล้ว

แต่แบบ.. ก๊อปทุกคำพูด ทุกกระเบียดนิ้วมาเลยในบางส่วนนี่...
ไม่ขอพูดครับ รุ่นพี่ผมโดนมาแล้ว

ไอซ์...เว็บพี่ก็เคยโดนว่ะ โคตรทุเรศไอ้หมอนั้นแม่งลอกไปทุกตัวอักษร แล้วมาโมเมว่ามันเป็นคนค้นคว้าหมด ท้งๆที่คนในเว็บพี่เป็นคนค้นคว้า แล้วก็ใส่ความคิดเห็นของของตนเองไปด้วย มันก็ยังจะลอกความคิดเห็นไปด้วยอีก  ง่ะ

ตอนนี้ปิดเว็บชั่วคราวเพื่อปรับปรุงระบบ และจะดำเนินการเรื่องลิขสิทธิ์ด้วย เปิดเว็บครั้งหน้าใครลอกไปอีก ซวย !!!  โวย

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
เฮ้อออ

ลอกงานเขียนนี่มันออกจะโจ่งแจ้งอยุ่เหมือนกันนะคะ

จะว่าไป
ความจริงแล้ว
งานเขียนของเด็กรุ่นใหม่ๆ....
(อยากบ่นแต่กลัวกระทบกระเทือน)
แล้วมะม่วงโดนด้วยหรือเปล่าเนี่ยพี่ระจัน ในของเก่า มันมีชื่อนะ ...

My handsomeness is toxic to all chics.. :P
อ้ะ
เอาไว้เป็นอุทาหรณ์สอนใจกันต่อไป

ขอบคุณพี่ระจันค่ะ  กรี๊ดดดดด

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ขนม...  เฮ้ย!?

ไม่ได้ลืมนะ นึกถึงอยู่เสมอเมื่อเห็นหนังสือของพี่

อิอิ

ต้องหาโอกาสเจอให้ได้

ไปกทม.ทีไรไม่เจอสักที

. . .

หัวใจยังคงเต้นอยู่...ฉันยังคงมีชีวิต
เฮ้อออ

ลอกงานเขียนนี่มันออกจะโจ่งแจ้งอยุ่เหมือนกันนะคะ

จะว่าไป
ความจริงแล้ว
งานเขียนของเด็กรุ่นใหม่ๆ....
(อยากบ่นแต่กลัวกระทบกระเทือน)

บ่นเหอะ *-*

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
"บัดนี้...ทุกอย่างได้ข้อยุติแล้ว"

ดีแล้วครับ

My Life, My Pride, is Broken
ที่บ้านมีนะ หนังสือ หรือเรา..ไม่ได้รักกัน เนี่ย

เพื่อนๆบ้าอ่านกันอยู่

เพิ่งรู้ว่ามีเรื่องแบบนี้  มึนตึ้บ
แล้วมะม่วงโดนด้วยหรือเปล่าเนี่ยพี่ระจัน ในของเก่า มันมีชื่อนะ ...

ผมเพิ่งเจอเขาเมื่อวันพฤหัสที่แล้ว วันเดียวกับที่เห็นเช็ค
ในกรณีของคุณม่วง ผมไม่แน่ใจนะ แต่คิดว่าคงไม่ได้มีการร้องเรียน

ส่วนลิ้ม หนีงสือทำมือผมที่ส่งให้ลิ้มไป ลิ้มยังเก็บอยู่ไหม
ถ้าเก็บก็เก็บไว้ดีดี อนาคตมันจะแพงมาก (ฮา)

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2007, 15:52 น. โดย โลกส่วนตัว » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2