หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ฟอนต์ที่เป็นเลขไทย  (อ่าน 38939 ครั้ง)
โทษค่า อยากจะถามว่ามีฟอนต์ไหนมั้ยอ่ะค่ะ ที่เป็นเลขไทย แทนเลขอาระบิกทั้งแผงเลยอ่ะค่ะ

คือต้องทำหนังสือน่ะค่ะ แล้ว theme ประมาณว่าเป็นเลขไทย..
แต่ไม่มีฟอนต์ไหนเลยที่เป็นเลขไทย มีแต่เลขอาระบิกอย่างเดียว
((ใช้ PageMaker น่ะค่ะ มันรันหน้าอัตโนมัติ))

รบกวนด้วยค่ะ
เลขไทยก็เปลี่ยนภาษาไทย
แล้วกด Shift ตรงคีย์บอร์ด เลขไทยมันจะอยู่แถวบนสุดของคีย์บอร์ดไงครับ

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
อืมม ...  ฮิ้ววว

จะทำก็มีครับ
เปิดฟอนต์แล็บขึ้นมา
หาเลขไทย คลุมเลขไทยทั้งชุด
กด Ctrl + C
หาชุดเลขอารบิก คลิกเลือกตรงเลข 0
กด Ctrl + V
มันขึ้นอะไรมาก็คลิก OK ไปแหละครับ

แต่ถ้าขี้เกียจทำการอย่างด้านบน
ก็มีบางตัวที่เป็นเลขไทย (บางตัวจริงๆนะครับ)
แต่ผมไม่ทราบว่ามีตัวไหนบ้างน่ะครับ
ฮิ้ววว

ตัวผมเองก็ไม่เคยใช้ PM (ไม่ใช่ Personal Message นะโว้ย  โวย)
เลยไม่รู้ว่าจะมีวิธีไหนที่จะแก้ไขเลขหน้าได้บ้าง

ลองรอลุงๆแถวนี้ดูก็ได้ครับ  ฮิ้ววว
คือก็ว่าจะลอง gen font เองอ่ะค่ะ แต่ว่าทำไม่เป็น แล้วพอดีว่ามันเป็นงานด่วน จะต้องปิดงานคืนนี้แล้วอ่ะค่ะ
ก็เลยลองมาถามดู เผื่อมีใครมีวิธีอื่นๆ

แต่ถ้าไม่มีจริงๆ ก็คงต้องทำล่ะค่ะ

ขอบคุณมากๆ ค่ะ (จะรอท่านอื่นต่อไปนะคะ)
ใช้ FontCreator น่าจะดีกว่าครับ โหลดมาใช้ได้เลย (30 วัน) แล้วก็เซฟเป็น .ttf ได้เลย

วิธีก็เหมือนที่ท่านซาฟิเร่บอกครับ ก๊อปเลขไทยไปใส่เลขอารบิก แล้วก็เซฟ ...

แนะนำฟอนท์ JS นะครับ จะได้ไม่มีปัญหา ...

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
ขอบคุณมากค่ะ..
แต่พอดีว่าเมื่อคืนปิดงานไปแล้วอ่ะค่ะ ตอนตีสามกว่าๆ

ก็ลองโหลดเจ้าตัวโปรแกรม fontforge แล้ว มาลงแล้ว ทำตามขั้นตอน แต่เปิดยังไง มันก็ไม่ขึ้น.. งงๆ กับมันมากอ่ะค่ะ ปลุกปล้ำอยู่สองชั่วโมงได้

แล้วก็เลยตัดสินใจนั่งใส่เลขไทยทีละหน้า ซึ่งก็ใช้เวลาไม่ถึง 10 นาที  หน้ามึน

แต่ก็ขอบคุณอีกครั้งนะคะ ไว้คราวหน้าจะลองทำใหม่กับเจ้าสองตัวนี้
- FontForge
- FontCreator
ไม่เป็นไรครับ ยินดี  ฮี่...

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ดีใจที่ได้ช่วยเหลือกันครับ
ฮิ้ววว

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ขอโทษครับ ผมโพสต์เหมือนสองคนข้างบนไม่ได้  ฮิ้ววว
ถ้าใช้โปรแแกรม Creat Font ต่างๆ ไม่เป็นก็ลองหาฟอนต์ชื่อว่า Phan เป็นฟอนต์ไทยแบบซอฟท์แวร์เปิดครับ น่าจะหาได้จากเนคเทคหรือไม่ก็เว็บพวกซอฟท์แวร์เปิดไทยครับ  ฮิ้ววว

จำ url ไม่ได้จริงๆ ครับ  (อิอิ)
โทษค่า อยากจะถามว่ามีฟอนต์ไหนมั้ยอ่ะค่ะ ที่เป็นเลขไทย แทนเลขอาระบิกทั้งแผงเลยอ่ะค่ะ

คือต้องทำหนังสือน่ะค่ะ แล้ว theme ประมาณว่าเป็นเลขไทย..
แต่ไม่มีฟอนต์ไหนเลยที่เป็นเลขไทย มีแต่เลขอาระบิกอย่างเดียว
((ใช้ PageMaker น่ะค่ะ มันรันหน้าอัตโนมัติ))

รบกวนด้วยค่ะ

จากคำถามเหมือนกับว่า จขกจ จะพยายามใช้ฟอนต์ที่ตามหารันในหน้า LR
เพื่อจะเป็นเลขหน้า ใช่ไหมครับ ผมลองหลายวิธีแล้วยังหาไม่เจอเหมือนกัน

ไม่มีวิธีการใดๆ หรอกครับในการเปลี่ยนตัวเลขใน master page ให้เป็นตัวเลขไทย ไม่ว่าจะเป็นโปรแกรม PageMaker หรือ Indesign

1. แต่มีวิธีอีกแบบหนึ่งคือ เอาฟอนต์มาซักตัวแล้ว Gen มันใหม่ โดยยัดฟอนต์ตัวเลขไทยเข้าไปที่ตำแหน่งตัวเลข Alabic แทน

เมื่อเรียกใช้ page auto ก็เปลี่ยนฟอนต์เป็นฟอนต์ที่เรา Gen ซะ เท่านี้ก็เป็นตัวเลขไทยแล้ว

2. หากใช้โปรแกรม Creat ฟอนต์ไม่เป็นก็จำเป็นต้องหาฟอนต์ที่มีลักษณ์ดังที่ผมกล่าวไว้ข้างต้นมาใช้ พอดีผมเคยโหลดในหน้าเว็บซอฟแวร์เปิด ไม่แน่ใจว่าเป็นเว็บไหน เดี๋ยวหาเจอจะมาบอกอีกที่

3. แต่หากต้องการเปลี่ยนจากฟอนต์ไทยไปเป็น alabic หรือ alabic เป็นไป ในชิ้นงานแบบทั้งหมดเลย ก็ต้องใช้สคริปคำสั่งครับ สำหรับ PageMaker บน Windows ให้ลองไปดูที่

http://www.thaiware.com/main/info.php?id=2368

โปรแกรมชื่อ PmScripts (for PageMaker) ของคุณ วิรุฬ เข็มทองคำ

ปล. ฟอนต์ที่ว่าน่าจะชื่อ Phan ครับ
หน้า: [1]