หน้า: 1 2 3 [4]

ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดไทย  (อ่าน 25413 ครั้ง)
อยากได้ตะเบงมานกะโจงกระเบนมากกว่า  คริคริ

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
นึกภาพตะเบงมาน โจงกระเบนใน Sim2 ไม่ออกครับ  ง่ะ

ขึ้น model ทำ texture แล้วเอามาให้ทัศนาด้วยนะครับ (หรือต้องรอเกมออก)

เอามั่ง

ที่ถามไม่ได้จะแต่งจริงหรอกครับ แหะๆ (ผมคงไม่แต่งหรอก  เหลือบ)
เสียดาย อยากเห็นลุงท้อปแต่งมั่ง  กรี๊ดดดดด

ถามต่อๆ...

1. ทีมงานเค้าถามมาว่ามันมีข้อกำหนดอะไรหรือเปล่า เช่นชิ้นนี้ใส่แปลว่าแต่งงานแล้ว (แบบใส่แหวนอะไรแบบนี้)....

เท่าที่ทราบไม่มีนะคะ จะมีก็เรื่องจุก ในวัยเด็กเขาจะให้ไว้จุก พอโตขึ้นมาถึงวัยโกนจุกก็ทำพิธีโกนจุก เพื่อเข้าสู่วัยสาว เครื่องแต่งกายก็จะเปลี่ยนไปจากการนุ่งเสื้อโจงกระเบนเป็นการห่มสไบนุ่งผ้าถุง ประมาณนั้นค่ะ  ยิ้มน่ารัก

2. ตรงผ้านุ่งที่พับทบ หมายถึงภาพด้านล่างคับ... ที่ในกรอบ ผมสงสัยว่ามันคือผ้าผืนเดียวกับผ้านุ่งที่ทบๆ จนเป็นท่อนมาแล้วพาดกลับลงไปใช้เข็มขัดรัดไว้หรือป่าว... ถ้าไม่มีเข็มขัด ผ้าจะอยู่ได้ไงคับ หรือว่าเหน็บไว้ด้านใน เหมือนผ้าเช็ดตัว ?

ก่อนจะพับจะเอามาผูกมัดกันก่อนค่ะ (ลองนึกถึงกางเกงเล เวลาใส่จะเอามามัดกัน) ส่วนที่เหลือก็พับทบๆ เป็นจีบให้สวยงาม ตามแต่ศิลปะในการพับก็ครีเอทกันไป ส่วนมากจะใช้เข็มขัดสยๆใส่ทับเพื่อโชวืหัวเข็มขัดเฉยๆค่ะ เพราะถ้าเอานุ่งกันหลุดส่วนมากนิยมเชือกฟางค่ะอยู่ชัวร์ๆ ไม่มีหลุด แต่ห้ามเข้าห้องน้ำนะ  ฮิ้ววว

3. ที่รัดผม คือที่เป็นทองๆ อ่ะคับ... หรือจริงๆเค้านิยมปักปิ่นกันมากกว่า ?

- ความนิยมแล้วแต่ยุคสมัย(มั้งคะ) ส่วนมากชนชั้นสูงๆ ถึงจะมีบุญได้ใส่เครื่องประดับเต็มยศกัน คือถ้าเป็นชาวบ้านธรรมดานิยมเอาดอกไม้มาประดับค่ะ
- ส่วนที่เป็นทองๆ ครอบผมเรียกว่า รัดเกล้า ค่ะ

4. สไบ มีข้อกำหนดหรือป่าวคับ ว่าต้องพาดไหล่ ซ้าย หรือ ขวา... แล้วทีว่าเป็น 2 ชิ้นนี่ สไบมันจะยึดกับอะไรคับ... เคยเห็นในภาพ เหมือนจะเป็น 2 ชิ้นด้วย เพราะเหมือนผ้าเป็ฯคนละชนิด.. แต่ดูไม่ออก ว่ามันยึดอยู่กับอะไรไม่ให้หลุด

- ไม่แน่ใจว่าเป็นข้อกำหนดรึป่าวนะคะ ส่วนมากจะพาดไปไหล่ซ้ายเพราะถนัดขวาค่ะ (แล้วก็ปิดรอยแผลคีรอยด์จากการฉีดยาที่ไหล่ซ้าย)
- สไบ 2 ชิ้น เนื้อผ้าจะต่างกัน สไบตัวนอกสุดจะเป็นผ้าหยาบๆ โปร่งๆ มีลวดลาย ปักดิ้นเงินดิ้นทอง ไม่ต้องใช้เข็มกลัดหรือตัวยึดติดอะไร เพราะมันจะเกาะของมันเองค่ะ

5. พอจะมีภาพประกอบพวกสร้อย กำไล ข้อรัดแขน สังวาลย์พวกนี้ป่าวคับ... เพราะ search ใน กูเกิ้ล มันก็จะได้เป็นพวกสร้อย กำไล แบบสมัยใหม่ออกมาอ่ะ
รูปอยู่บ้านนอก เสียใจด้วยค่ะ   ฮือๆ~

ลองเข้าไปดูที่นี่ค่ะ http://www.thaimain.org/thai/thailand/dress.html

เพิ่มเติม

รัดเกล้ากลม

เข็มขัดพิกุลทอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พ.ค. 2006, 15:41 น. โดย ป-า-ม » บันทึกการเข้า

หมีโหดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
รูปเดียวคุ้มจริงๆ หมีโหดดดด
คุ้มสิรูปพี่เอง  ฮี่...

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ผมเคยนุ่งสบงครับ
สนใจไหมพี่ท็อป

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
มีคำถามอีกแล้วคับ ตอนนี้ติดตรงมวยผม
ทรงที่มีรัดเกล้าครอบ มันขึ้นเป็นมวยยังไงเหรอคับ
พอจะอธิบายคร่าวๆ วิธีพันเป็นมวยผมก่อนเอารัดเกล้าครอบให้หน่อยได้ป่ะคับ ว่ามันหมุนแนวไหน เก็บปลายผมยังไง

ขอบคุณครับ
หน้า: 1 2 3 [4]