หน้า: 1 2 [3] 4

ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดไทย  (อ่าน 25411 ครั้ง)
ตัวล่างเหมือนหมีเลย  ฮิ้ววว

-ำ เหมือนกัน !!!

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
มีข้อสงสัยเกี่ยวกับการแต่งชุดแบบภาพด้านล่างครับ

อยากรู้ว่ามีส่วนประกอบไหนบ้าง (พวกเครื่องประดับ) ที่จำเป็นต้องแต่งด้วยเสมอ ถ้าแต่งชุดแบบด้านล่างนี้
แล้วแต่ละส่วน A B C D เรียกว่าอะไรครับ

เครื่องประดับพวกนี้หาภาพตัวอย่างได้จากไหนบ้างครับ

แล้วสไบ กับผ้าที่พันรอบตัวนี่เป็นผ้าผืนเดียวกันหรือป่าวคับ ... ส่วนล่างที่ไม่ใช่แต่งแบบโจงกระเบน เรียกว่าอะไรเหรอครับ... เท่าที่สังเกต จะพับทบตรงกลาง... ตรงนี้มีข้อกำหนดว่าต้องกี่ทบ กี่พับหรือป่าวครับ

แล้วก็ลาย pattern ช่วงส่วนล่างนี่มีชื่อเรียกเฉพาะหรือป่าวครับว่ามีลายอะไรบ้าง มีข้อกำหนดแบบใด

หรือถ้ามีจุดไหนที่เป็นส่วนประกอบสำคัญรบกวนช่วยเสริมด้วยก็ดีคับ...

ผมพอจะหารูปตัวอย่างจากในเน็ทได้หลายภาพพอสมควร แต่ไม่แน่ใจเรื่องข้อจำกัด หรือหลักการที่จำเป็นในการแต่งชุดไทยลักษณะนี้ครับ

ขอบคุณครับ

สไบ เป็นผืนเดียวกันทั้งหมดครับ

ที่เหลือไม่แน่ใจ ยังไม่บอกดีกว่า เดี๋ยวไปเอาหนังสือเรียนตอนประถมมาดู

เอามั่ง
ไม่เคยแต่งน่ะครับ
เลยไม่รู้

เคยแต่ถอด

I ROCK , THEREFORE I AM
ยากมั้ยครับตอนถอด  หื่น

ว่างๆจะหาเวลาลอง  กรี๊ดดดดด

เอามั่ง
A คือสไบ เป็นผ้าผืนเดียวค่ะ ใช้วิธีการพันรอบตัวแล้วที่หเลือก็พาดไหล่ไป

B คือ เข็มขัดค่ะ ส่วนมากจะเป็น เข็มขัดทอง เงิน นาค  เข็มขัดจะเป็นข้อๆ วิธีใส่ก็ใช้ตะขอที่หัวในการเกาะเพื่อล็อคให้อยู่ (แต่ละปลายจะมีเหมือนตะขอยื่นออกมาให้เกี่ยวข้อเข้มขัดไว้) หัวเข็มขัดแตกต่างกันไปตามความสวยงาม

C คือ กำไลข้อมือค่ะ

D ศัพท์เรียกอะไรจำไม่ได้แล้ว มันคือที่รัดต้นแขนค่ะ

ส่วนสร้อยที่พาดสะพายแร่งอยู่บนสไบ เรียก สังวาลย์ (รึป่าว?)

ปล. ถูกผิดไม่รู้ รอคนข้างล่างมายืนยัน จำได้ประมาณนี้  ฮิ้ววว

นั้นแหละค่ะ  ฮิ้ววว

<3.
อยากรู้ว่ามีส่วนประกอบไหนบ้าง (พวกเครื่องประดับ) ที่จำเป็นต้องแต่งด้วยเสมอ ถ้าแต่งชุดแบบด้านล่างนี้
แล้วแต่ละส่วน A B C D เรียกว่าอะไรครับ

เครื่องประดับพวกนี้หาภาพตัวอย่างได้จากไหนบ้างครับ

แล้วสไบ กับผ้าที่พันรอบตัวนี่เป็นผ้าผืนเดียวกันหรือป่าวคับ ... ส่วนล่างที่ไม่ใช่แต่งแบบโจงกระเบน เรียกว่าอะไรเหรอครับ... เท่าที่สังเกต จะพับทบตรงกลาง... ตรงนี้มีข้อกำหนดว่าต้องกี่ทบ กี่พับหรือป่าวครับ

แล้วก็ลาย pattern ช่วงส่วนล่างนี่มีชื่อเรียกเฉพาะหรือป่าวครับว่ามีลายอะไรบ้าง มีข้อกำหนดแบบใด
หรือถ้ามีจุดไหนที่เป็นส่วนประกอบสำคัญรบกวนช่วยเสริมด้วยก็ดีคับ...

๑. จริงๆไปพวกศึกษาภัณฑ์แล้วซื้อ((หรือแค่ไปดูแล้วจำมาก็ได้เพื่อความประหยัด))โปสเตอร์ก็ได้นะคะ มีมากมายหลายแบบ แถมบางอันมีรายละเอียดด้วย
๒. อันนี้ไม่รู้ว่าเรียกยังไงแน่นะคะ แต่เวลารำไทยเนี่ย ปกติแม่ครูจะเรียกว่า "นุ่งผ้าหน้านาง" ...ซึ่งก็คือการนุ่งผ้าแบบที่มีพับทบที่เห็นล่ะค่ะ
๒. ส่วนที่พับก็จะจัดไว้ในตำแหน่งชายพก อันนี้แม่ครูก็เรียก "หน้านาง" หรือบางคนก็เรียกต่างๆกันออกไป แต่ไม่มีกำหนดว่าจะต้องกี่ทบอะไรยังไง.. แต่ดูความสวยงามเฉยๆว่าไม่ให้หนาไปประเภทตบหนุมานตายหรือบางไปจนมองไม่เห็นค่ะ
๓. ส่วนเรื่องลายผ้าเป็นเรื่องเฉพาะท้องถิ่นน่ะค่ะ ((เปรียบเทียบกับฝรั่งคงเหมือนกับลายประจำตระกูลที่ในสก๊อตแลนด์?)) ...จะมีมากมายหลากลายหลายกันไป แต่ไม่เยอะขนาดนั้น... ที่จำได้ส่วนมากมักจะเป็นลายดอกไม้ไม่ก็ลายพื้นๆ

ส่วนชุดไทยที่ใช้ใส่รำส่วนมากก็... จะมีลักษณะต่างกันออกไปอีก ขึ้นอยู่กับว่าเป็นรำประเภทไหน
เช่นถ้ารำโขนก็จะไม่นุ่งสไบแบบนี้ แต่จะเป็นผ้าอีกแบบหนึ่ง.. และต้องมีเครื่องประดับเพิ่มเติมอีก
เช่นยอด กระบังหน้า ดอกไม้((ทัดหู)) กำไลข้อเท้า((ที่ในรูปนี้ไม่มี)) กำไลข้อมือแบบที่หนาๆใหญ่ๆ
((นึกภาพปลอกแขนยอดหมนุษย์ -..-)) ปะวะหล่ำ((เป็นลูกปัดทองใส่กับกำไล เพื่อความสวยงาม))

เบื้องหน้า

เบื้องหลัง

ปิดหน้านางแบบเพื่อความสวยงามของกระจู้ว
 เหลือบ

ฯลฯ

มีไม่เยอะขนาดนั้น
แต่ก็พอน่าเวียนหัว
 มึนตึ้บ

จริงๆน่าจะลองดูเลยนะคะว่าชอบชุดไทยแนวไหนนะคะ
แล้วเดี๋ยวจะได้ช่วยบอกรายละเอียดให้ว่าเป็นอะไรยังไง

ยินดีช่วยเหลือคับ

...สวัสดีค่ะ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พ.ค. 2006, 00:12 น. โดย คุณหนูอร » บันทึกการเข้า

อันบัน ♥
พี่ท็อปนั่งเครื่อง20 กว่าชั่วโมงมาลงที่ดอนเมือง
แล้วนั่งแท็กซี่มาที่ศึกษาภัณฑ์ราชดำเนิน
แล้วซื้อโปสเต้อกลับไปดูนะครับ วิธีนี้ง่ายสุดแล้ว

พี่ท็อปนั่งเครื่อง20 กว่าชั่วโมงมาลงที่ดอนเมือง

รอสุวรรณภูมิเสร็จแล้วจะกลับคับ  ง่ะ

ขอบคุณมากคับสำหรับข้อมูลทุกๆคน....

ถามต่อๆ... ทีมงานเค้าถามมาว่ามันมีข้อกำหนดอะไรหรือเปล่า เช่นชิ้นนี้ใส่แปลว่าแต่งงานแล้ว (แบบใส่แหวนอะไรแบบนี้)....

อ้อ ชุดไทยที่ถามนี่ก็สไตล์ภาพด้านบนที่แปะครับ เน้นเป็นคอนเซปชุดประจำชาติไทย.... แบบนุ่งกระโปรง (หรือเรียกว่าอะไรหน่ะ) ไม่ใช่โจงกระเบน

ถามเพิ่ม
1. สไบ ถ้าพันรอบๆตัวแล้วที่เหลือพาดไหล่... มันจะรัดอยู่ได้ไงคับ หรือต้องมีเข็มกลัด... แล้วผ้าตรงสไบผมเห็นมันเป็นแบบรอนๆ ซึ่งน่าจะสากๆ.... แปลว่าด้านในต้องมีชุดอยู่อีกใช่ป่ะคับ

2. สังวาลย์ --> เรียกงี้แน่นะ... มันจะพาด เกี่ยวอะไรยังไงคับ.... สัมพันธ์กับเข็มขัด หรือหัวเข็มขัดหรือป่าว

3. ตรงผ้านุ่งที่พับทบ.. ผมเข้าใจว่าพับเหมือนจีวรพระ... คือทบๆ จนมันสุด ไม่จำเป็นต้องนับจำนวนพับ หรือเปล่า ?.... เท่าที่ดูจากภาพ พอพับเสร็จก็หักปลายบนลงมา เห็นเป็นท่อนพาดลงมาใช่ป่ะคับ แล้วก็ใช้เข็มขัดรัดไว้

4. พวกกำไล รัดแขน กำหนดหรือป่าวคับว่าอะไรต้องแขนข้างไหน อย่างไร.. จากภาพผมเห็นมีข้างละอย่าง... แล้วก็พอจะมีภาพประกอบป่าวคับ สร้อย สังวาลย์ กำไล... ผมว่าพวกนี้ถ้าเซ็ทเดียวกัน น่าจะเป็นลายเดียวกันด้วย... ใช่ป่ะคับ ?

5. รองเท้า... ใส่ส้นสูงแบบสมัยใหม่ได้ใช่ป่ะคับ...

6. ที่รัดผม... เรียกว่าอะไรคับ ที่ทำเป็นมวยไปแล้วครอบหน่ะ...

ขอบคุณครับ

ถามเพิ่ม
1. สไบ ถ้าพันรอบๆตัวแล้วที่เหลือพาดไหล่... มันจะรัดอยู่ได้ไงคับ หรือต้องมีเข็มกลัด... แล้วผ้าตรงสไบผมเห็นมันเป็นแบบรอนๆ ซึ่งน่าจะสากๆ.... แปลว่าด้านในต้องมีชุดอยู่อีกใช่ป่ะคับ

ส่วนมากจะใส่เกาะอกไว้ข้างในค่ะ  ฮิ้ววว แล้วก็ใช้เข็มกลัดช่วยเพื่อความมั่นใจ ถ้าเป็นแบบมัยก่อนไม่มีเกาะอกก็จะใช้ผ้าแถบเรียบๆ พันไว้ก่อน1รอบ ใช้วิธีเหน็บเอา (แบบพวกไพร่ในหนังละครที่ไม่มีสะไบ) ถ้าไม่ใช้เข็มกลัดก็ต้องพันรอบตัวให้แน่นๆ แล้วใช้การเหน็บๆ (ลองนึกถึงประมาณนุ่งผ้าเช็ดตัว)

2. สังวาลย์ --> เรียกงี้แน่นะ... มันจะพาด เกี่ยวอะไรยังไงคับ.... สัมพันธ์กับเข็มขัด หรือหัวเข็มขัดหรือป่าว

ใส่คล้องไว้เหมือนสะพายกระเป๋าข้างพาดบ่าเฉียงๆเลยค่ะ ถ้าไม่อยากให้เคลื่อนเบี้ยวก็ใช้เข็มกลัดยึด

3. ตรงผ้านุ่งที่พับทบ.. ผมเข้าใจว่าพับเหมือนจีวรพระ... คือทบๆ จนมันสุด ไม่จำเป็นต้องนับจำนวนพับ หรือเปล่า ?.... เท่าที่ดูจากภาพ พอพับเสร็จก็หักปลายบนลงมา เห็นเป็นท่อนพาดลงมาใช่ป่ะคับ แล้วก็ใช้เข็มขัดรัดไว้

ไม่แน่ใจว่าเหมือนจีวรพระรึป่าวค่ะ   ไม่เคยดูตอนพระนุ่งจีวร ฮิ้ววว เดาว่าน่าจะเหมือน/คล้ายกัน พับทบไปทบมา แล้วจับจีบให้เรียบๆ ตรงๆ แล้วก็ใช้เชือกฟางผูกเพื่อความมั่นใจก่อน1รอบ ตามด้วยเข็มขัด คนไหนเซียนแล้วก็ไม่ใช้เชือกฟาง ใส่เข็มขัดเลย (เข็มขัดมักลื่นหลุดได้ง่าย)

4. พวกกำไล รัดแขน กำหนดหรือป่าวคับว่าอะไรต้องแขนข้างไหน อย่างไร.. จากภาพผมเห็นมีข้างละอย่าง... แล้วก็พอจะมีภาพประกอบป่าวคับ สร้อย สังวาลย์ กำไล... ผมว่าพวกนี้ถ้าเซ็ทเดียวกัน น่าจะเป็นลายเดียวกันด้วย... ใช่ป่ะคับ ?

ใช่ค่ะ

5. รองเท้า... ใส่ส้นสูงแบบสมัยใหม่ได้ใช่ป่ะคับ...

แบบเรียบร้อยๆ จะดูดีกว่าค่ะ เอาแบบมาตรฐานไม่มีลูกเล่นมากนัก ไม่นิยมพวกสายๆพันๆ นิยมเป็นคัชชูปิดสนิทเรียบร้อยทั้งด้านหน้าและด้านหลัง

6. ที่รัดผม... เรียกว่าอะไรคับ ที่ทำเป็นมวยไปแล้วครอบหน่ะ...

หมายถึงเน็ต รึป่าวคะ? (เน็ต = ตาข่าย) หรือเครื่องประดับทองๆ ครอบมวยอีกที หรือปิ่นปักผม  งง

รอสุวรรณภูมิเสร็จแล้วจะกลับคับ  ง่ะ

ขอบคุณมากคับสำหรับข้อมูลทุกๆคน....

ถามต่อๆ... ทีมงานเค้าถามมาว่ามันมีข้อกำหนดอะไรหรือเปล่า เช่นชิ้นนี้ใส่แปลว่าแต่งงานแล้ว (แบบใส่แหวนอะไรแบบนี้)....

อ้อ ชุดไทยที่ถามนี่ก็สไตล์ภาพด้านบนที่แปะครับ เน้นเป็นคอนเซปชุดประจำชาติไทย.... แบบนุ่งกระโปรง (หรือเรียกว่าอะไรหน่ะ) ไม่ใช่โจงกระเบน

ถามเพิ่ม

ขอบคุณครับ

๑. ปกติผ้าสไบจะใส่ได้สองแบบคือใส่แบบชิ้นเดียว หรือใส่แบบสองชิ้นทับซ้อนกัน
     กรณีใส่แบบชิ้นเดียวคือเป็นผ้าอัดกลีบธรรมดา ไม่มีลวดลายอะไร เหมือนอย่างในรูป มันจะเป็นผ้าที่ไม่แข็งไม่สากอะไรน่ะค่ะ.. นึกอารมณ์ว่าเป็นผ้าอัดพลีต -..-
     ส่วนกรณีใส่แบบสองชิ้นซ้อนกันคือผ้าอันในเป็นผ้ากลีบอย่างที่บอก... แต่จะนุ่งผ้าปักลาย((อันนี้สากและคันมากๆๆๆๆ)) ทับอยู่บนสไบอัดกลีบอีกที ลายก็.. ลายดอกไม้เลื้อยนกเนิกตามประสาลายไทย
     ส่วนที่บอกว่ากลัดเข็มกลัด.. อันนี้มีวิธีสองแบบ.. วิธีแรกคือการเหน็บ ลองนุ่งผ้าเช็ดตัวยาวๆน่ะค่ะ พันหลายๆรอบแล้วตลบขึ้น ส่วนผ้าที่อยู่ด้าสนในจะมีชายนิดหน่อย ก็เหน็บไว้ไห้แน่นกว่าเดิม...... อีกวิธีคือการติดเข็มกลัดสวยๆ เพื่อไม่ให้ผ้ามันหลุดออกมา วิธีนี้เป็นวิธีปัจจุบัน เพราะสวยและปลอดภัย
     ส่วนสีนี่... เหมือนจะมีระบุ แต่จำไม่ได้ *ตึ่งโป๊ะ!!*

๒.สังวาลย์นี่เป็นเหมือน... เอ่อม... เครื่องประดับบนไสบอีกที((?)) คือจะใส่ทับบนสไบน่ะค่ะ... ส่วนจะหลุดไหม ส่วนมากมันไม่ไหลไม่หลุดอยู่แล้ว.. ถ้าสงสัยสามารถนำเชือกฟางที่บ้านหรือโซ่จูงหมามาสวมแบบสะพายดาบดูน่ะค่ะ.. มันจะถ่วงตัวมันเองแล้วไม่หล่น

๓. คือ.. มีม้วนแค่นิดนึงก่อนจะพับทบน่ะค่ะ ส่วนจะใส่ในเข็มขัดไหม ขึ้นอยู่กับบุคคล

๔. กำไลรัดต้นแขนปกติเวลารำ อรจะใส่แต่เฉพาะด้านที่ไม่มีสไบ... ((อันนี้เหมือนใส่ไว้ไม่ให้มันโล่งเนอะ)) เพราะเวลาใส่ด้านที่มีสไบแล้วมันจะไปเกี่ยวสไบ..... อันนี้เลยไม่แน่ใจว่าใส่ข้างเดียวรึเปล่าน่ะค่ะ

๕. รองเท้าส้นสูงนี่คือตามสมัยค่ะ ถ้าเป็นเมื่อก่อนก็... เท้าเปล่า -..-

๖. รู้แต่ปิ่น -_-"

ตอบแบบพอรู้ ((ไม่ค่อยมีประโยชน์เลยนะผู้หญิงคนนี้))
ถ้าใครทราบจะมาเพิ่มเติมหรือติติงก็ไม่ว่าอะไรกันนะคะ

...สวัสดีค่ะ...

๐ โดนตัดหน้า >o<
   ๐ พออ่านอันข้างบนเลยระลึกได้ว่า...... อยากทราบแบบดั้งเดิมหรือแบบจะเอาไปแต่งจริงคะ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พ.ค. 2006, 00:55 น. โดย คุณหนูอร » บันทึกการเข้า

อันบัน ♥
ขอบคุณครับ
ข้อมูลมีประโยชน์มากคับ เพราะผมไม่เคยมีความรู้ หรือสนใจเรื่องพวกนี้เลย

ที่ถามไม่ได้จะแต่งจริงหรอกครับ แหะๆ (ผมคงไม่แต่งหรอก  เหลือบ)
ก็ตรงไปตรงมา จะใช้ทำงานหน่ะคับ (ทำเกมนั่นแหล่ะ เกมอะไรคงเดาออก)
ความจริงคิดว่าเป็นเกมคงไม่ซีเรียสอะไร... แต่ผมรู้สึกว่าผมไม่อยากให้พลาด
มันจะดูไม่งาม... ในฐานะที่เป็นคนไทยซะเอง ก็คิดว่าอยากทำให้ถูกตามแบบแผน
มีหลายเกมที่เคยเห็นว่าใช้อะไรแบบไทยๆ ... แต่ผมดูผ่านๆแล้วดูออกว่ามันมีอะไรผิดไป
ก็เลยไม่อยากให้เกิดแบบนั้นครับ

ถามต่อๆ...

1. ทีมงานเค้าถามมาว่ามันมีข้อกำหนดอะไรหรือเปล่า เช่นชิ้นนี้ใส่แปลว่าแต่งงานแล้ว (แบบใส่แหวนอะไรแบบนี้)....

2. ตรงผ้านุ่งที่พับทบ หมายถึงภาพด้านล่างคับ... ที่ในกรอบ ผมสงสัยว่ามันคือผ้าผืนเดียวกับผ้านุ่งที่ทบๆ จนเป็นท่อนมาแล้วพาดกลับลงไปใช้เข็มขัดรัดไว้หรือป่าว... ถ้าไม่มีเข็มขัด ผ้าจะอยู่ได้ไงคับ หรือว่าเหน็บไว้ด้านใน เหมือนผ้าเช็ดตัว ?

3. ที่รัดผม คือที่เป็นทองๆ อ่ะคับ... หรือจริงๆเค้านิยมปักปิ่นกันมากกว่า ?

4. สไบ มีข้อกำหนดหรือป่าวคับ ว่าต้องพาดไหล่ ซ้าย หรือ ขวา... แล้วทีว่าเป็น 2 ชิ้นนี่ สไบมันจะยึดกับอะไรคับ... เคยเห็นในภาพ เหมือนจะเป็น 2 ชิ้นด้วย เพราะเหมือนผ้าเป็ฯคนละชนิด.. แต่ดูไม่ออก ว่ามันยึดอยู่กับอะไรไม่ให้หลุด

5. พอจะมีภาพประกอบพวกสร้อย กำไล ข้อรัดแขน สังวาลย์พวกนี้ป่าวคับ... เพราะ search ใน กูเกิ้ล มันก็จะได้เป็นพวกสร้อย กำไล แบบสมัยใหม่ออกมาอ่ะบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พ.ค. 2006, 01:26 น. โดย X Saint » บันทึกการเข้า

ที่ถามไม่ได้จะแต่งจริงหรอกครับ แหะๆ (ผมคงไม่แต่งหรอก  เหลือบ)
ก็ตรงไปตรงมา จะใช้ทำงานหน่ะคับ (ทำเกมนั่นแหล่ะ เกมอะไรคงเดาออก)

เฮ้ย!?
อ๊ะ อย่าบอกนะว่าพี่ท็อปกำลังทำเกม.....

ทำแต้มหรือครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
หน้า: 1 2 [3] 4