หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: พิมพ์สระอิแล้วพิมพ์อักษรต่อไปห่าง  (อ่าน 5731 ครั้ง)

พอพิมพ์สระที่อยู่ข้างบนทุกรูปแล้วปรับช่องไฟให้สระมันอยู่ข้างบนอักษรเรียบร้อยแล้วอ่ะค่ะ

พอนำมาพิมพ์แล้วอักษรตัวต่อไปกลับเว้นห่างค่ะ

ต้องปรับช่องไฟยังไงคะ

ขอบคุณค่ะ กรี๊ดดดดด

ลา~ลัล~ล๊า
จริงๆถามกระจู๋เดิมก็ได้นะครับ
แล้วใช้ Template นายพลแล้วหรือครับ
เวลาแก้ตัวอักษรนี่ทำไงครับ
ลบแล้วดับเบิ้ลคลิกขึ้นมาใหม่ ?

ปรับความกว้างของ Glyph ให้เป็นศูนย์สิครับ  ฮิ้ววว

ไปตรงนี้ใช่ไหมคะ

แล้วปรับที่ไหนคะ งง

ลองกดดูแล้วไม่เห็นมีให้ปรับเลย

(ปล.ขอโทษที่ถามมากนะคะ มือใหม่หัดทำ ปลื้ม)

ลา~ลัล~ล๊า
คลิกขวาที่ Glyph แล้วเลือก Metric Windows สิครับ

และตอบคำถามผมด้วยสิครับ
เวลาแก้ก็ใช้เม้าท์(edit tool) ลากคลุมอักษรค่ะ

แล้วก็เครื่องมือ free transfrom  แล้วลากเขยิบไปค่ะ

ถ้าลบก็คลุมดำแล้วกดdeleteเลยค่ะ (เหงื่อแตกพลั่ก)

ลา~ลัล~ล๊า
ง่ะ

ถูกแล้วครับ  ฮิ้ววว
ทำต่อไปนะครับ
ได้ล้วค่ะ

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ลันล้า

ลา~ลัล~ล๊า
เห็นกรณีนี้แล้ว ก็เลยตัดสินใจทำแผนผังดีกว่า
เสียเวลาไป 1 ชั่วโมงกว่าๆในการทำ

ไม่รู้ว่าจะทำให้เข้าใจกันยิ่งขึ้นรึเปล่าเนี่ยะ

ยิ้มน่ารัก
(+1)

เห็นแล้วรู้สึกว่าทำง่ายชิบ
แต่เอาเข้าจริงก็ชิบ

แต่ชิบหาย  ฮือๆ~

ในฐานะที่ตัวเองก็เพิ่งหัดจับโปรแกรมฟอนต์แล็บ
คือไอ้บางอย่างมันก็ยาก ทำไปๆ ก็ยิ่งเจอปัญหา (อันนี้ไอซ์บอกและเราเห็นด้วย)
แต่บางอย่างมันก็มั่วๆ เอาได้ก่อนนี่นา
ถ้าเจออะไรแล้วเราไม่แน่ใจว่าใช่ไม่ใช่
ค่อยถามเทพพวกนี้ดู

แต่ที่เราถามๆ ไปเราก็ไม่รู้นะว่ามันง่ายไปเปล่า  ง่ะ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ถามมาเถอะครับ

คำถามง่ายๆผมยิ่งชอบ เพราะไม่ต้องเสียพลังปัญญาในการตอบมาก  ง่ะ

แต่คำถามที่ยากที่สุดคือ "ขอ Fontlab ตัวเต็ม" นี่แหละ ตูไม่รู้จะตอบยังไง  ง่ะ
(เฮ้ - ห้าโอ .. ช่วยเอาแผนผังนั่นไปตั้งในส๐นรามให้หน่อยดิ นะนะ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]