หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: พากล้องวาสลีนไปติดเกาะกูด  (อ่าน 14773 ครั้ง)

สืบเนื่องจากกระแสกล้องโลโมและกล้องของเล่นที่เคยปรกฏอยู่ช่วงหนึ่ง กอปรกับได้มีโอกาสพากล้องวาสลีนไปเที่ยวเกาะกูดด้วยกัน
เลยเอาผลงานจากการถ่ายมั่ว ๆ มาให้ดูกันซักหน่อย หมีโหดดดด

เอามาให้ดูหลายรูปเพื่อจะบอกว่าสภาพแสงกับความเข้มของแดดมีผลต่อรูปที่ถ่ายได้อย่างแรง (ที่จริงคืออยากโชว์  ปลื้ม)

ที่จริงถ่ายรูปใต้น้ำไว้ด้วยแต่เนื่องจากวันนั้นมีเมฆฝนกระจาย รูปที่ถ่ายใต้น้ำจึงมีอันเป็นไปทั้งสิ้น ฮิ้ววว

งบน้อย
เอาวาสลีนไปอะไรกับตูดนะครับ

I ROCK , THEREFORE I AM

รูปน้องหมากับต้นมะพร้าว

แสงสวยดีค่ะ ชอบชอบ

♪ หากไม่ดูเป็นการรบกวน ~ ก็จะชวนเธอมารักกัน ♪
สุดยอด  กรี๊ดดดดด

เอามั่ง
ฟิมล์หมดอายุเปล่า หมีโหดดดด

[ว่างให้เช่า]
สีสดมากครับ

สีดมากครับ

ห่าเอ๊กซ์... หน้าแตก

ตอบลุงแอ๊ะ

ใช้ฟิล์ม Kodak Ektachrome E100 VS ที่ยังไม่หมดอายุครับ

ตอบบักเก้อ

อ้างอิงจากประสบการณ์ตรงกับเจ๊กัมส์ใช่มั้ยครับ เกย์แอบ

งบน้อย
รูปที่ 5

ลำแสงเจิดจ้าจริงๆ
วาสลีน... เกาะตูด ...??

Today you , Tomorrow me.
วาสลีนเกาตูด

ว่าแต่ทำไมสีออกมาเป็นงั้นอะ
ล้างครอส?

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส

Cross Process ครับ

เหตุการณ์ตอนไปล้างฟิล์ม

ง่ะ: ล้าง Cross Process ครับ
 หมีโหดดดด: ???
 ง่ะ: เอ่อ... ก็ฟิล์มสไลด์แต่ล้างใช้น้ำยาแบบฟิล์ม negative น่ะครับ
 หมีโหดดดด: ฟิล์มสไลด์ล้างสีเหรอคะ
 ง่ะ: (มันก็ต้องล้างสีอยู่แล้วสิวะ) ครับ ให้มันออกมาเป็นแบบนี้น่ะ - ชี้ไปที่ฟิล์มที่เป็นซอง ๆ
 หมีโหดดดด: อ๋อ ล้างอย่างนี้สีมันจะเพี้ยนนะคะ
 ง่ะ: จะเอาอย่างนั้นแหละครับ

ไอ้มืดหมี มึนงงดีไหมครับท่านผู้ชม

งบน้อย
อธิบายด้วยสิ อ่านแล้วงง
ฟิล์มที่ใช้ถ่ายไม่ใช่ฟิล์มที่ใช้ถ่ายรูปทั่วไปเหรอ??

ไปล้างร้านไหนน่ะ

คืองี้ พี่เอ้ ไอ้ล้างครอสนี่คือ ล้างข้ามประเภทฟิล์ม
จริงๆใช้กันในความหมายเดียวคือ การเอาฟิล์มสไลด์ ซึ่งเป็นฟิล์ม Positive
ไปล้างด้วยกระบวนการล้างแบบฟิล์มธรรมดา คือฟิล์ม Negative
สีมันจะเพี้ยนสดๆ คาดเดาไม่ได้แบบนี้ แต่ละร้านก็ผลลัพธ์ไม่เหมือนกันด้วยนะ
วิธีนี้เป็นที่รู้กันว่า คู่กับทะเล

อย่างของอุ้ย ดูจะสดใสซาบซ่ามาก บางรูปผลลัพธ์แปลกตา
แถมคอมโพสสวยแทบทุกรูปเลย ดูเป็นงานทดลองที่เท่มาก

I ROCK , THEREFORE I AM

ฟิล์มที่ใช้สำหรับถ่ายรูปมันจะมี 2 ประเภทน่ะครับคือฟิล์มเนกาทีฟกับฟิล์มสไลด์

ฟิล์มเนกาทีฟก็คือฟิล์มธรรมดาที่ใช้กันทั่วไป เวลาล้างใช้น้ำยาสำหรับล้างฟิล์มเนกาทีฟโดยเฉพาะ (เด็กตามร้านรูปเรียกวิธีนี้ว่าล้างสี) ฟิล์มที่ล้างออกมาแล้วจะมีสีสลับกับสีจริง ซึ่งเมื่อผ่านกระบวนการอัดลงบนกระดาษภาพจะได้สีจริงออกมา

ส่วนฟิล์มสไลด์ เวลาล้างจะมีน้ำยาล้างเป็นคนละชนิดกับของฟิล์มเนกาทีฟ (เด็กตามร้านรูปเรียกวิธีนี้ว่าล้างน้ำยาสไลด์) ฟิล์มที่ล้างออกมาแล้วจะมีสีที่เป็นของจริงเลย เมื่อผู้ใช้นำฟิล์มที่ล้างแล้วนั้นไปส่องเข้ากับเครื่องฉายสไลด์ก็จะได้สีจริง ๆ ออกมา

Cross Process คือการล้างข้ามสายพันธุ์ คือนำฟิล์มสไลด์ไปล้างโดยใช้น้ำยาเนกาทีฟ กับ นำฟิล์มเนกาทีฟไปล้างโดยใช้น้ำยาสไลด์ โดยทั่วไปจะพบ Cross Process บบแรกมากกว่าแบบหลังครับ

(จากความรู้แบบงู ๆ ปลา ๆ ผิดถูกอย่างไรรบกวนผู้รู้ชี้แนะครับ)

//โดนบักเก้อตัดหน้า โวย

(+1) ชิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ค. 2006, 02:28 น. โดย Oui! » บันทึกการเข้า

งบน้อย
อืม..ล้างอย่างเดียวเสียเบี้ยเท่าไหร่ ?

หน้า: [1] 2 3