หน้า: [1] 2 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: อีกมุมของทักษิณ (ลองอ่านดูครับ)  (อ่าน 9134 ครั้ง)
สวัสดีครับ ขอฝากตัวด้วยนะครับ เป็นเด็กใหม่ (เพิ่งคลานออกมาจากกอไผ่)

พอดีเพื่อนเล่าให้ฟังครับ ไม่เคยได้ยินมาก่อนเหมือนกัน เลยอยากถามความเห็นของท่านสาวก ฟ๐รั่ม แตงฟ๐ง ทั้งหลายครับ

เค้าบอกว่า ทักษิณวางแผนที่จะขายกิจการทุกอย่าง เพื่อให้ชาวต่างชาติ พัฒนาให้ (ย้ำว่าให้เค้าพัฒนาให้ ...) แล้วถึงเวลา เมื่อระบบมันดีแล้ว ค่อยซื้อคืนครับ ส่วน สิ่งที่เค้าได้ไปเนี่ย เป็น ผลพลอยได้...

อย่าเพิ่ง งง นะครับ คือเพื่อนผม (ที่ทำธุรกิจเนี่ย) เค้าบอกว่า คนไทยยังไม่สามารถพัฒนาในส่วนนั้นได้ดีพอ เช่น ข้าราชการบางท่าน (ขออภัยที่ต้องยกตัวอย่างครับ) ก็ยังใช้คอมพิวเตอร์ไม่เป็น ทักษิณเอาคอมพิวเตอร์เข้ามา เพื่อที่จะให้คนไทยทำงานง่ายขึ้น หรือเอาระบบคอมเข้ามาในระบบต่างๆของประเทศ แต่ก็มีปัญหาว่าคนใช้ไม่เป็นกัน แล้วก็ไม่ยอมรับกัน

หรือว่า ตามนิสัยคนไทย ที่ไม่ค่อยปฏิบัติตามคู่มือ คือถ้าให้คนไทยพัฒนา ก็คงช้า อีกนานกว่าจะสำเร็จ เลยวางแผนว่า ขายๆ ออกไปก่อน เิอาให้ต่างชาติสอนระบบที่เป็นระบบให้ก่อน แล้วค่อยซื้่อคืนมาทีหลัง

ตอนนี้ทักษิณลาออกแล้ว ค่าเงินแพงมากเลยครับ เพื่อนบอกว่าเศรษฐกิจที่บ้านนี้ขายของไม่ได้เลย เศรษฐกิจที่ไทยหยุดไป ไม่ทราบว่าจริงหรือเปล่าครับ? (พอดีไม่ได้อยู่ที่ไทย) ส่วนที่เมืองนอกนี้.. ค่าเงินแพงขึ้นครับ (เครียดเลย)

แล้วต่อไปประเทศไทยจะมีใครมาบริหารประเทศ เพื่อประเทศจริงๆบ้างไหมครับ จะมีใครยอมทุ่มเงินเป็นร้อยๆล้าน เพื่อที่อยากมารับใช้ประเทศบ้างไหมครับ

ฝากให้อ่าน

กาลครั้งหนึ่ง...เมื่อมีคนไทย

กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว เมื่อครั้งที่พระเจ้าสร้างโลก
พระองค์มีถุงหนังใบใหญ่เอาไว้ใส่ ของวิเศษต่างๆ
พระองค์เริ่มต้นด้วยการ
สร้างมหาสมุทร ทั้ง7 โดยการวางของวิเศษของพระเจ้า
พระองค์จะต้องวางทั้งของดีและของไม่ดี คู่กันไป
เพื่อไม่ให้ประเทศหนึ่งประเทศใด
สมบูรณ์ไปกว่าประเทศอื่นๆ

ทรง เอาเทือกเขาร็อกกี้ น้ำตกไนแองการ่า วางไว้ให้อเมริกา
แล้วก็เอาทะเลทรายอริโซน่า กับพายุทอนาโดวางไว้ด้วย
เอาป่าอเมซอนวางไว้ให้บราซิล ทรงเอาไข้ป่า วางไว้ให้ด้วย
เอาขั้วแม่เหล็กโลกวางไว้ให้แคนาดา
แต่ก็ทรงเอาความหนาวเย็นวางไว้ให้
เอาเทือกเขาหิมาลัยให้ธิเบตกับเนปาล เพื่อเป็นปราการกั้นข้าศึก
แต่ก็เอาความเบาบางของอากาศ และความแห้งแล้งไว้ให้
ทุกประเทศจะได้ของคู่กันแบบนี้
ทั้งหมดจึงไม่มีประเทศใดน้อยหน้ากว่ากัน

คราวนี้ พระองค์ทรงลืมประเทศรูปขวานเล็กๆ ทางแหลมอินโดจีน
ทรงสะพายถุงวิเศษ แล้วก้าวข้ามเขาหิมาลัยไป
แต่ด้วยความที่เขาสูงมาก
เกี่ยวถุงของพระเจ้าขาด ข้าวของที่ดีๆที่เตรียมเอาไว้ให้ประเทศอื่นๆ
เช่น ชายหาดสวยๆ ผืนดินอุดมสมบูรณ์
ศิลปะวัฒนธรรมดีๆ อาหารอร่อยที่สุดในโลก
ดอกไม้ ผลไม้ ชายทะเล ก็เทไปกองรวมกันที่ประเทศไทยหมด

ว้า แย่แล้ว พระเจ้า ทรงคิด ประเทศนี้
ท่าทางต้องเจริญกว่าประเทศอื่นๆทั้งหมดแน่นอน พระเจ้า
ทรงมองหาภัยธรรมชาติที่จะมาถ่วงดุล แต่สายเสียแล้ว
พระองค์ทรงเอาภูเขาไฟ กับแผ่นดินไหว ให้ญี่ปุ่นไปแล้ว
ถ้าปล่อยให้เป็นแบบนี้ ประเทศอื่นๆ
จะมาฟ้องร้องพระองค์ได้ว่าพระองค์ไม่ยุติธรรม
จะมีภัยธรรมชาติอันใดหนอที่ จะทำให้ประเทศไทยไม่เจริญกว่า
ประเทศอื่นๆได้ เมื่อทรงคิดได้
เพื่อเป็นการป้องกันประเทศอันสมบูรณ์ที่สุดในโลกนี้
ไม่ให้ล้ำไปกว่าที่อื่นๆ พระองค์ก็เลยสร้าง คนไทยขึ้นมา

"ถ้ามีคนไทยอยู่ล่ะก็ ต่อให้สมบูรณ์แค่ไหน ไทยก็ไม่มีวันเจริญ"

แต่ยังไง สาวไทยก็น่ารักที่สุดอยู่ดี ... ขอบคุณครับ

ปล. แก้เพิ่มครับ พอดีว่า ที่เอาบทความมาลงเพราะอยากสื่อว่า คนอื่นเค้าก็มองว่าคนไทยไม่พัฒนาสักเท่าไหร่ ครับ ขออภัยอย่างสูง

(ลบกระจายเลย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ค. 2006, 00:10 น. โดย gusdeknoi » บันทึกการเข้า

ขอบคุณค่ะ

แต่พระเจ้าสร้างโลกอ่านมา 4-5 รอบแล้วค่ะ

♪ หากไม่ดูเป็นการรบกวน ~ ก็จะชวนเธอมารักกัน ♪
เพื่อนเล่าให้ฟัง  เกย์แอบ

ว่าง ๆ มาฟังผมเล่าให้ฟังบ้างนะ  แป๊ะยิ้ม

ว่าแต่อ่าน FAQ ยัง หรือมัวฟังแต่เพื่อนเล่า (-1)

ทักษิณวางแผนที่จะขายกิจการทุกอย่าง เพื่อให้ชาวต่างชาติ พัฒนาให้ (ย้ำว่าให้เค้าพัฒนาให้ ...)

คนไทยโง่ และไร้สมรรถภาพขนาดนั้นเลยหรือ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พ.ค. 2006, 10:37 น. โดย แอ๊ะ » บันทึกการเข้า

[ว่างให้เช่า]
ละโว้โคตร เห็นมานานแล้ว

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
อ่านครั้งแรก ลันล้า

http://f0nt.com/forum/index.php/topic,972.msg225810.html#msg225810

http://f0nt.com/forum/index.php/topic,5704.msg233978.html#msg233978

http://f0nt.com/forum/index.php/topic,5419.msg214336.html#msg214336

แล้วอีกอย่าง ที่บอกว่าขายให้ต่างชาติแล้วจะไปซื้อคืน

คุณคิดว่าเค้าจะให้เราซื้อคืนมาง่ายๆหรอ

แล้วมันไม่มีหนทางอื่นแล้วหรอ ถึงต้องใช้วิธีนี้ ผลเสียมันมากกว่าผลดีนะคะ

♪ หากไม่ดูเป็นการรบกวน ~ ก็จะชวนเธอมารักกัน ♪
เป็นลูกกะเป๋งทักกี้เหรอคะ มาถึงก็โพสเชลียร์เลย 3cษ
สมมตินะครับสมมติ

ขายให้ต่างชาติ ได้เงินมา 73,000 ล้านบาท
ซื้อคืนจากต่างชาติ ที่เค้าพัฒนาแล้ว เค้าย่อมคิดต้นทุน + ค่าแรงของเค้า
ซึ่งไม่น่าจะต่ำกว่า 730,000 ล้านบาท

ไทยจะมีเงินพอเหรอครับ
เกือบๆ เท่างบประมาณประเทศไทยทั้งปีแล้วนะครับ

คนเรามองต่างมุมกันได้ คนเค้าออกมาเสนอความเห็น ทำไมต้องว่าเค้าด้วย
เป็นลูกกะเป๋งทักกี้เหรอคะ มาถึงก็โพสเชลียร์เลย 3cษ

(ทักษิณเฉยๆ แต่สนธิสิ ทุเรศชะมัด)

"ความรักนั้น...ง่ายดายกว่าที่คิด...ยากเย็นกว่าที่เห็น"
ก็มาถึงก็เชลียร์เลยนี่ แนะนำตัวซักนิดไม่ได้เหรอ

(เพิ่มอีกนิด) มาโพสแล้วก็หายไปเลยนะ โวย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พ.ค. 2006, 11:15 น. โดย [-[[aida]]-] » บันทึกการเข้า
ลิ่วล้อหลุดมาจากไหนเนี่ย

เหลือบ

คนเรามีสิทธิ์แสดงความคิดเห็นค่ะ

นั้นอาจเป็นความคิดเห็นของเขา

ความคิดเห็นต่างกันเป็นเรื่องธรรมดาค่ะ

คนเรามีสิทธิ์แสดงความคิดเห็นค่ะ

นั้นอาจเป็นความคิดเห็นของเขา

ความคิดเห็นต่างกันเป็นเรื่องธรรมดาค่ะ
ต่างกันไม่ว่า ไม่มองไปถึงความเป็นไปได้จริงๆ น่ะสิครับ เหลือบ

สมมตินะครับสมมติ

ขายให้ต่างชาติ ได้เงินมา 73,000 ล้านบาท
ซื้อคืนจากต่างชาติ ที่เค้าพัฒนาแล้ว เค้าย่อมคิดต้นทุน + ค่าแรงของเค้า
ซึ่งไม่น่าจะต่ำกว่า 730,000 ล้านบาท

ไทยจะมีเงินพอเหรอครับ
เกือบๆ เท่างบประมาณประเทศไทยทั้งปีแล้วนะครับ

ทักษิณเค้าเป็นคนที่ทำคุณประโยชน์มหาศาลแก่ระบอบประชาธิปไตยนะ เชื่อผมเถอะ

ถ้ามันไม่ผิดไปจากที่ผมคิด ทักษิณจะเป็นคนสำคัญเทียบเท่า "ถนอม-ประภาศ-สฤษตฺ์" เลย

มันเป็นก้าวย่างของพัฒนาการทางประชาธิปไตย (ที่แท้จริง)
ถ้าทักษิณไม่โกงแบบนี้ ไม่ขายชาติแบบนี้ ก็จะไม่เห็นปรากฎการณ์แบบทุกวันี้ครับ
ถ้าทักษิณไม่แทรกแซงสื่อ ไม่แทรกแซงองกรณ์อิสระ ก็คงไม่ได้แก้รัฐธรรมนูญ

ถ้าไม่ใช่ทักษิณทำแบบนี้ ก็ต้องมีคนอื่นมาทำครับ  ปลื้ม

สรุปคือ... เค้าเป็นคนเลวที่รักเธอที่มีความดีอยู่บ้างครับ

ความจริงเอาเวลาเถียงกันเรื่องการเมืองไปนอนจะทำให้สุขภาพดีขึ้นครับ...  ฮิ้ววว

เอามั่ง
ใช่แล้ว

ทักษิณห์ ออกป๊าย!!!

เอือม กลับมาเรื่องการเมืองอีกแล้วหรอวะ เบื่อวุ้ย
หน้า: [1] 2 3 4