หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ของเล่นวิชาฟิสิกส์(เคลื่อนที่ได้)  (อ่าน 17943 ครั้ง)
ใครพอจะมีของเล่นหรือของใช้ ที่สามารถเคลื่อนที่ได้
และสามารถนำไปประยุกต์ในโจทย์ของฟิสิกส์ได้บ้างค่ะ

เช่น  .. ลูกข่าง ลูกดิ่ง พัดลม กังหันที่หมุนแล้วปลิว ฯลฯ

ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ...  เอาแบบประมาณว่า เอาไปใช้ แล้วไม่ซ้ำน่ะนะ
จะเอาไปทำอะไรหรือครับ

เอาไปทำโครงงานฟิสิกส์ค่ะ

ไม่เชิงโครงงานค่ะ .. เหมือนเอาไปคำนวณเกี่ยวกับการเคลื่อนที่ค่ะ

กรี๊ดดดดด

กระจู๋มีสาระ หายกันหมด
ต้องอลังการไหมครับ

หรือว่าก๋องแก๋งห่วยๆอะไรก็ได้

อะไรก็ได้ค่ะ แต่ขอแค่เคลื่อนที่ได้ แล้วก็ไม่ซ้ำ  กรี๊ดดดดด

ผมเคยทำอะไรแบบนี้น่ะครับ
แต่ว่าดูดีกว่าในรูปนะ
เป็นเหวี่ยงๆแล้วก้อนข้างล่างมันจะขึ้นมา
แต่มันค่อนข้างงี่เง่านะ

แกมโบ ครับ

เอาแกมโบ มาโยน...

กรี๊ดดดดด
เอ้อ ของโค้ก

มันมีอะไรซักอย่าง
ที่เป็นบอล 3ลูกร้อยเชือกรึเปล่า

มีตรงปลายติดกับเชือกเคลื่อนย้ายไม่ได้
อันตรงกลางก็ปล่อยฟรี

แล้วมันเล่นเป็นท่าได้ด้วยล่ะ  คริคริ

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ไม่ใช่
ของผมมันเห่ยกว่านั้น

ไม่ชอบวิชาฟิสิกส์ที่สุดเลย!
ปีนี้ต้องเรียนฟิสิกส์กับแจ็กกี้
พี่ๆโรงเรียนเบ็ญฯคงรู้จักนะว่าใครคือแจ็กกี้

Deep in my soul, I know that you are my destiny.
แต่ไม่มีทางที่จะทำให้ได้อยู่ด้วยกัน
ไม่ว่าจะยากจะฝืนสักเท่าไหร่ ฉันต้องปล่อยเธอไป
เกลียดฟิสิกส์เหมือนกัน
เรียนไงก็ไม่เข้าใจ

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
http://www.foundationtv.co.uk/f-tips/tabletoptornado.html
ลองดูอันนี้สิ
มันเป็นเกมเกี่ยวกับการเคลื่อนที่แบบวงกลมพ่วงกับแรงหนีศูนย์กลาง
ลองเข้าไปอ่านๆดูแล้วกันนะจ๊ะ

หมาขี้ครับ

เคลื่อนจากรูตูดมายังพื้นธรณี

s = ut +1/2 gt2  หมีโหดดดด
โชคดีจริงๆ ที่ผมไม่ต้องเรียนฟิสิกส์

http://www.foundationtv.co.uk/f-tips/tabletoptornado.html
ลองดูอันนี้สิ
มันเป็นเกมเกี่ยวกับการเคลื่อนที่แบบวงกลมพ่วงกับแรงหนีศูนย์กลาง
ลองเข้าไปอ่านๆดูแล้วกันนะจ๊ะ

น่าสนใจดีค่ะ  กรี๊ดดดดด +1

ขอบคุณมากนะค่ะ
หน้า: [1] 2