หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: จะเอาฟอน์ตไปแจกต่อได้ไหมครับ  (อ่าน 5424 ครั้ง)
จะเอาฟอนต์จากที่นี่ไปแจกต่อได้ไม๊ครับ จะเอาไปทำเป็นตัวติดตั้งสำหรับติดตั้งบนลินุกซ์น่ะครับ คนใช้ลินุกซ์จะได้ติดฟอนต์ง่ายๆ
ทำแล้วช่วยแจ้งให้ที่นี่ทราบด้วยครับ พร้อมกับให้เครดิตด้วยนะเออ

ขอทราบรายละเอียดมากกว่านี้ได้มั้ยครับ ??

Today you , Tomorrow me.
ครับ ขอทราบรายละเอียดด้วยนะครับ นะ นะ  เกย์แอบ
งั้นก็ขออนุญาตเลยนะครับ รายละเอียดกับไฟล์ก็ตามลิงค์น่ะครับ ทำเป็นสคริปติดตั้งจะได้ง่ายสำหรับคนใช้ลินุกซ์เท่านั้นแหล่ะครับ (ถ้าจะช่วยทดสอบตัวติดตั้งด้วยก็ขอบคุณครับ)

http://ubuntuclub.com/html/index.php?option=com_content&task=view&id=97&Itemid=27
โอ้! พระเจ้าของฉัน pack ใหญ่เลย  เหวอ

... no comment.. webmaster ไม่อยู่  หน้ามึน

แจกได้ป่าวนี่ต้องรอพระแอนกลับมาตอบสิใช่ป่าวคับ หรือยังไง

ปล.ไลเซนส์ของฟอนต์ในนี้ไม่ชัดเจนอ่ะคับ หรือระบุไว้ตรงไหนแล้วผมไม่เห็นหว่า ถ้ายังไม่ได้ระบุอยากให้เป็น http://creativecommons.org/licenses/by-nc-sa/2.5/

ปฮ.ยังไงแล้วคงต้องรอทิดแอนมาให้คำตอบเรื่องเอาไปแจกต่อใช่ป่าวคับ
ขออีกรอบ ถ้าไม่สามารถนำไปแจกต่อได้ อยากให้ทำแพครวมสำหรับติดตั้งบนลินุกซ์ไว้แจกที่นี่ด้วยได้ป่าวครับ เพราะมือใหม่ลินุกซ์หลายท่านติดตั้งฟอนต์ยังไม่ค่อยจะเป็น ถ้าแจกพร้อมตัวติดตั้งได้จะดีกับมือใหม่ลินุกซ์มาก แล้วก็จะได้ไม่ต้องไปก๊อบฟอนต์ของไม่โครซอฟต์มาใช้ด้วย
ต้องรอพระแอนกลับมา ?
รอพี่เอ้มาพิจารณาแล้วกันครับ
โหลดแล้ว ลงแล้วแจ๋วเลยอะ  เจ๋ง เล่น Ubuntu อยู่พอดี  ฮิ้ววว

ส่วนเรื่องแจกต่อได้ไม่ได้นี่ก็ต้องถามเจ้าของฟอนท์นั้น ๆ รวมทั้งเวบมาสเตอร์ซึ่งตอนนี้ไปเอาดีทางธรรม  ฮือๆ~

แต่เท่าที่ดูมีการรวมเป็นแพคเกจซึ่งคนที่โหลดไปสามารถแตกไฟล์แล้วเอาไปติดตั้งกับระบบปฏิบัติการอื่นก็ได้ คือโหลดครั้งเดียวได้ครบว่างั้นเถอะ ซึ่งส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะผิดเจตนารมณ์ คืออย่างน้อยคนที่ไปกดโหลดเอาแบบธรรมดาก็ยังสามารถได้อ่านสิ่งที่เจ้าของฟอนท์ต้องการสื่อ รวมทั้งอาจจะต้องการ comment ของคนที่โหลดไปด้วย ซึ่งเป็นส่วนสำคัญในการพัฒนาต่อ ๆ ไป รวมทั้งอาจจะได้ทราบข้อผิดพลาดจากคนใช้ด้วยครับ

เพราะฉะนั้นความเห็นส่วนตัวไม่น่าจะได้นะครับ (ส่วนตัวนะครับ)

ส่วนเรื่องรวมเป็นแพคเกจแว่ว ๆ ว่าเว็บมาสเตอร์จะมีโครงการ รอฟังข่าวนะครับ

ใช่คุณ mara ที่ thaiopensource มั้ยครับเนี่ย ผมแวะไปบ่อย ๆ ครับ  ปลื้ม

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
ผมมีความเห็นไปในทิศทางเดียวกับท่านนายพลนะครับ
เพราะว่าฟอนต์ทั้งหลายไม่ได้มีเจ้าของเพียงรายเดียว

อีกอย่างหนึ่ง ผมว่าการติดตั้งฟอนต์ใน linux ubuntu ไม่ยาก
อย่าง gnome ก็ไว้เอาฟอนต์ไว้ใน /home/username/.fonts แล้วก็ restart desktop ก็น่าจะเรียบร้อยแล้ว
ง่ายพอๆ กับการติดตั้งในวินโดวส์เลย

การทำบทความการติดตั้งฟอนต์แทน ผมว่าน่าจะดีกว่ามั้ย?
เมื่อมีฟอนต์ใหม่ๆ ออกมา ผู้ที่ใช้งานก็สามารถทำการติดตั้งด้วยตัวเองได้  *

ควรไม่ควรอย่างไร อยากให้สมาชิกที่ทำฟอนต์ทั้ง 35 ราย มาช่วยกันออกความเห็นครับ

mara at thaiopensource ครับผม ขอบคุณที่ทักทาย ผมจะอ่านคอมเมนท์ไปเรื่อยๆ และจะรอฟังสรุปอีกทีจากทิดแอนนะครับ
อ๋อ.. พี่มะระเหรอครับ ก็นึกอยู่ว่าใคร  ฮี่ๆ

น่าจะทำบทความสอนนะครับ
และน่าจะนำไปประกอบใน "นั้น" ด้วยก็ดี

ฟอนต์ผมจะเอาไปทำอะไรก็ได้ครับ (คือไม่มีใครเอาไปทำอะไรไงครับ)  ฮือๆ~
กลับมาแล้วครับ

ตามข้อตกลงของเว็บนี้
ซึ่งมันไม่ได้ตรงกันกับ cc อันไหนเลยนะผมว่า
นั่นก็คือเราจำกัดการเผยแพร่ไว้เฉพาะการดาวน์โหลดจากที่นี่ไปเท่านั้นครับ
หรือถ้าจะมีการเผยแพร่จากที่อื่นด้วย ก็จำต้องมีเอกสารอธิบายจากเจ้าของฟ๐นต์เองแนบไปด้วยเสียก่อน
ดังนั้นในที่นี้ผมต้องขออภัยจริงๆ ครับที่ไม่อาจอนุญาตตรงนี้ได้
เพราะมันยังมีเหตุผลเรื่องการอัปเดต การพัฒนาเป้นรุ่นล่าสุด ฯลฯ อีก
ซึ่งจำเป็นจะต้องจำกัดช่องทางการเผยแพร่เอาไว้ อันนี้ในฐานะนักพัฒนาคุณพี่คงเข้าใจนะครับ

แต่ทั้งนี้ถ้าเป็นไปได้ก็อยากให้มีการเขียนบทความอธิบายง่ายๆ ถึงวิธีการติดตั้งอย่างที่พี่โอ้เอ้บอกไว้
ถ้ายังไงจะทำลิงก์บทความมาไว้ที่หน้าบทความของเว็บฟ๐นต์ ก็ยินดียิ่งครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
OK ครับ

ปล.ไอ้แอนหายไปนานเลย กว่าจะกลับ
หน้า: [1] 2