หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: เจน Font แบบนี้ถูกไหม (ภาค 2)  (อ่าน 15037 ครั้ง)

ท่านซาฟิเร่ครับ...รบกวนดูทีครับ....ตามภาพอ่ะ

1. ที่ผมวงกลมสีแดงนี่คือตัวอักษรที่หลบสระใช่ไหมครับ....
   (แล้วอย่างตัว ฬ  Font ปรกติที่เอามาเจนมันไม่มีตัวหลบอ่ะท่าน ???)

2. ส่วนที่วงสีน้ำเงินมันคือตัวไรครับ......เห็นมี ขีด 2เส้น สีเหลี่ยม 1อัน และ ดาวอ่ะ

3.  ฤา ฤา มันไม่มีผมเลยทิ้งเลยนะท่าน.........

1.
เยสส ใช่แล้วครับ
แต่ที่ ฬ แบบ หลบหาง มันเป็นความแตกต่างระหว่างเทมเพลทนายพลกับฟอนต์ทั่วไปไงครับ

ถ้าฟอนต์ที่คุณนำมาแปลงมี ฬ ตัวเดียว
คุณก็เอา ฬ ทั้งสอง ใส่ไว้ในทั้งสองช่องเลยครับ

2.
ตัวที่เป็นสี่เหลี่ยมชื่อ .notdef ครับ มาจาก Not Defined หมายถึงใช้ในการแทนที่ตัวอักษรในตำแหน่งที่ไม่มีในฟอนต์นั้น

ส่วนตัวขีดๆสองอันนั่น อันที่สั้นกว่าชื่อ endash มั้งครับ เวลาพิมพ์ -- ติดต่อกันแบบที่พิมพ์ ในบางโปรแกรมอย่างพวกเวิร์ดโปรเซสเซอร์ยอดนิยมโดยเล็กนิ่ม ในแทนด้วยตัวนี้ ส่วนตัวที่ยาวกว่าหมายถึงพิมพ์ติดกันสามตัวครับ

3. จะทิ้งก็ได้ครับ แต่เวลาพิมพ์ ฤๅ ฦๅ มันจะกลายเป็นตัวอักษรของเทมเพลทนั้นเอง หากคิดว่าไม่ได้ใช้อะไร ก็ไม่ต้องใส่ใจมันครับ

ส่วนสระอำอีกตัวที่อยู่ถัดมาจาก ฬ ที่วงกลมสีแดงเอาไว้ คือสระอำที่หลบหาง ปฝฟ นะครับ ระวังตรงนี้ด้วยนะครับ
คุยกัน2คน

นั่งกัน2คน

กินกัน2คน

...

...

..

นอนกัน2คน เกย์ออก
อ้าว มือไม่พายอย่าเอาเท้าราน้ำสิวะ  โวย

สระอำ กับ ตัวการ์รันตัวนี้ป่าวครับ........

รบกวนท่าน ซาฟิเร่โหลด font CordiaUPCLiga  ที่ผม GEN ทีครับ.......มี

CordiaUPCLiga Regular.otf

CordiaUPCLiga-Bold.otf

http://www.freewebtown.com/likhit/CordiaUPCLiga.rar

อยากทราบว่าทำไม่มันยัดลง  Suitcase พร้อมกัน 2 ตัวไม่ได้อ่ะ......มันบอกซ้ำกัน ขึ้นแบบนี้ครับ

งง งง งง

ต้องปรับตรงนี้ด้วยมั้งครับ
แล้วกดปุ่ม Build Name ข้างล่างอีกทีครับ
ตัวการ์รัน ที่อยู่หลัง ฬ เป็นตัวที่หลบหาง   ปฝฟ   ใช่หรือป่าวท่าน ซาฟิเร่

ผมจะได้อเอา ป-ปลา ไปลองเทสวางดูใน  Glyph  ให้ ตัวการ์รัน มันหลบอ่ะ.....

ว่าแต่ท่าน  ซาฟิเร่เอง ได้ GEN   Font ไว้ใช้มั่งป่าวครับ.........พวก UPC Font

(อิอิ) (อิอิ) (อิอิ)

มันไม่ใช่ตัวการันต์ครับ
มันคือตัวยามักการ
ใช้ใส่บนพยัญชนะเพื่อให้ออกเสียงกึ่งเสียง

ตัวการันต์ที่หลบหาง ปฟฝ คือตัวที่ย้อมสีฟ้าต่างหากครับ

ผมใช้ของมือสองน่ะครับ  เกย์แอบ
พวก UPC ฟอนต์ทั้งหลาย จำได้ว่าเคยมีคนแปลงเป็น OTF เพื่อ CS2 แจกอยู่นะครับ
ตอนนี้ยังติดหราที่หน้าเว็บ http://www.macdd.com/ อยู่เลย
ตัวยามักการ  ( มันใช่ตัวเดียวกับตัวที่   00EE ป่าวครับ ??? .....แล้วต้องทำให้หลบหาง  ปฝฟ  ป่าวครับ ???)

............. ใช้กับคำว่าอะไรครับนึกไม่ออกอ่ะ......ขอดูเป็นไฟล์ภาพได้ไหมครับ  โห โห

ส่วนตัว UPC ที่ท่าน ซาฟิเร่  ผมลองโหลดมาใช้แล้วครับใน PC  สระยังลอยอยู่นะครับ   ง่ะ ง่ะ

(เหงื่อแตกพลั่ก) (เหงื่อแตกพลั่ก) (เหงื่อแตกพลั่ก)

ไม่ค่อยได้ใช้ในชีวิตประจำวันหรอกครับ ข้ามๆมันไปเหอะครับ

อ้าวเหรอครับ  ง่ะ
ปล. ว่าแต่ขอของมือ 2 บ้างดิท่าน

กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ

likhi1@yahoo.com ครับ

ของมือสองที่ว่าก็ไอ้นี่แหละครับ  ฮือๆ~
ถ้า Gen UPC ครบแล้วจะเอามาแจกใน บอร์ดได้ป่าว   เกย์ออก เกย์ออก เกย์ออก

อันนี้ผมไม่ทราบนะครับ  ฮิ้ววว
ต้องลองถามผู้เชี่ยวชาญด้านลิขสิทธิ์ฟอนต์ดู  ฮิ้ววว
เรื่องอย่างนี้จริง ๆ ไม่สนับสนุนนะครับ แต่ผมรู้อยู่แล้วว่ายังไงก็ห้ามไม่ได้อยู่แล้วเรื่องแปลงฟอนท์ แต่ยังไงช่วยลบพวกชื่อ พวกรูปผมออกให้หมดด้วยนาก๊าบ  ฮือๆ~

แล้วก็เจนฟอนท์อย่าเพิ่งทำเป็น .otf เพราะมีปัญหากับ ph cs อยู่ ต้องมีการเปลี่ยนชื่อบาง _glyph
 หน้ามึน

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
หน้า: [1] 2 3