หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: fontในCS2 บนPC ใช้ได้บนOSX ใม่ได้  (อ่าน 6358 ครั้ง)
ทำไม Font  ที่ใช้ใน Indesing CS2 บน PC ใช้ได้  แต่ทำไมเอามาใช้ใน MAC OSX ไม่ได้อ่ะ.....???
.......อย่าง Font UPC เห็นยังใช้ใน MAC OSX ได้อ่ะ...ก็ขึ้นโชว์ดีใน Indesing CS2 ของ  MAC OSX

แต่ Font  พวกนี้...... PSL SP, 10 Font แห่งชาติ (ลองทั้งเวอรืชั่น PC และ MAC OSX แล้ว) ไม่ขึ้นเลย

ปล. ผมไม่ได้ใช้ TSP นะ......!!!
เอ้อ...
จะตอบด้านเทคนิคหรือจะเอาแบบง่ายๆ ดีล่ะครับ

เอาเป็นว่า โครงสร้างมันเข้ากันไม่ได้กระมังครับ
แต่เรื่อง 10 ฟอนต์แห่งชาตินี่ผมไม่ทราบเหมือนกันว่ามีคนเจอแบบนี้บ้างหรือเปล่า
ยังไงลองไปค้นๆ ดูที่ http://www.indesignthai.com/board นะครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เอาแบบทางเทคนิคครับ......หลวงพี่  เจ๋ง เจ๋ง
งั้นถามคนใช้แมคนะครับ
(เดี๋ยวพี่แกน่าจะเข้ามาตอบ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ใช้ครับ แต่ไม่รู้  แป่ว

I ROCK , THEREFORE I AM
ครับ?
ไม่ใช่มึ้งงงงงงงงงง ไอ้แม็ค โวย

ไม่ได้ใช้ TSP ก็ใช้ฟ๐นต์ไทยไม่ได้
ลำพังมี TSP อยู่ในเครื่อง หลายๆ ฟ๐นต์ก็ใช้ไม่ได้
เอาไงดีวะ..

INDESIGN บน MAC OSX ยังใช้ภาษาไทยได้ไม่สมบูรณ์ครับ ใช้ได้ แต่มีปัญหาน่ะ
ส่วน INDESIGN บน PC นั้น ผมไม่ทราบเด้อ

เข้าไปอ่านใน macdd.com ในส่วน webboard แล้ว search คำว่า indesign
คำตอบอาจจะมีโผล่มามั่ง  ยิ้มน่ารัก

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
OSX เวอร์ชั่นอะไรครับ เพราะที่ผมใช้อยู่ไม่มีปัญหาอะไรเลย ส่วน TSP ไปโหลดเวอร์ชั่นแก้ไขใหม่ได้แล้ว
หากใช้กับ Indesign CS2 บางคำสั่งยังไม่ Suport ดีนัก แต่โปรแกรมอื่นๆ ใช้ได้ดีมากครับ

ปกติ Font 10 ของ Tebclub บน Mac มันสระไม่ลอยไม่มีปัญหาอยู่แล้วนี่ครับ
ถ้าของคุณเป็น TIGER  ก็ไปโหลด TSP มาด้วยล่ะครับ
http://www.maccenter.co.th/TSP.html

เอ้อ ลืมพูดถึง Hardlock ไปเลย อย่าลืมใช้ด้วยล่ะครับ
เจ้า INDESIGN ถ้าเลี่ยงใช้งานภาษาไทยได้ก็เลี่ยงครับ
ใช้ PAGEMAKER ยังดีกว่า แต่ถ้าเป็นงานภาษาอังกฤษก็ลุยเลยครับ

นั่ง Gen Font เอาเองดีกว่า....

ไม่มีตังซื้อฮาร์ดล๊อก    เกย์ออก เกย์ออก

ปล. ผมไม่ต้องการฟังค์ชั่นตัดคำ
  ฮี่... ฮี่...

อ่า งั้นโชคดีครับ  ยิ้มน่ารัก

โห... ขอบคุณด้วยเลยได้ไหมคะ พอดีเพิ่งหัดใช้แมค  ฮี่ๆ ฮี่ๆ

กำลังจะโหลดฟอนต์ภาษาไทยที่นี่ไปลงพอดีเลย
ได้ความรู้ด้วย..  ฮุ ๆ ๆ

ขอบคุณมาก ๆ เลยนะคะ ^^
หน้า: [1]