หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำฟอนต์ให้หน่อยสิครับ  (อ่าน 12136 ครั้ง)
ผมอยากได้ฟอนต์ที่มีกรอบสี่เหลี่ยมล้อมรอบคำที่พิมพ์น่ะครับ เช่น พิมพ์คำว่า font ก็จะมีกรอบสี่เหลี่ยมล้อมคำเลย ไ่ม่ใช่ล้อมตัวอักษรนะครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ทำเองสิคะ

เราว่าน่าจะง่ายกว่านะ

อาจจะมีแต่เราไม่เคยเห็นนะฟอนต์แบบนั้น

รอคนข้างล่างแล้วกัน   ลันล้า

♪ หากไม่ดูเป็นการรบกวน ~ ก็จะชวนเธอมารักกัน ♪
มันจะเช็คไอ้คำว่า  "คำ" ได้ยังไงเหรอครับ

และต้องทำอักษรตัวนึงกี่แบบครับ   

เป็นไปได้ยากครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
คงต้องทำตัวอักษรแต่ละตัวให้มีขีดข้างบนกับข้างล่าง
แล้วจะปิดช่องสี่ก็คงต้องใช้พวก [ ] เข้าช่วย

หรือไม่ก็เขียน Script

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
แบบที่คุณหนูหรั่งอธิบายเลยครับ แต่ละตัวมีขีดบนขีดล่าง และใช้ [ ] ปิดหน้าปิดหลัง
น่าจะอยู่ที่ความสามารถของ application ที่ใช้มากกว่า font นะครับ

เช่น ออโต้แคด ทำกรอบล้อมตัวหนังสือได้
(เอาไว้สเปคระดับ)  ฮิ้ววว

เป็นต้น

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
เป็นความสามารถของฟอนต์ครับ ผมคิดว่าถ้าเป็นฟอนต์จะง่ายกว่าน่ะครับ คือจะได้กรอบสี่เหลี่ยมพร้อมกับการพิมพ์ไปเลยน่ะครับ คำสั่งใน ms word ก็ทำได้ครับ แต่ถ้ามีการใช้เยอะๆ ต้องคอยสั่งทุกตัวก็จะเสียเวลาน่ะครับ
งั้นคงต้องรอท่านนายพล หรือเร่ หรือห้าโอ หรือน้องวาฬ หรือคนอื่นที่ไม่ใช่แอน นะครับ
 ฮิ้ววว

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ขอบคุณครับ หรือมีเว็บฟอนต์ฝรั่งที่เจ๋งๆ และแจกฟรีเยอะๆ ที่พอจะแนะนำให้หน่อยได้ไหมครับ ผมจะลองเข้าไปหาดูน่ะครับ

www.dafont.com

♪ หากไม่ดูเป็นการรบกวน ~ ก็จะชวนเธอมารักกัน ♪
ขอบคุณครับ
คือถ้าจะให้เป็นอย่างนั้นโดยไม่ใช้ความสามารถอะไรของตัวฟร้อนบางทีก็เป็นไปได้ยากครับ
ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้ ฟอนต์ภาษาอังกฤษบางตัวเป็นตัวอย่างที่ดี
Good idea!!!

But absolutely useless in real work...
^
|
ถูก

เพราะปัญหามันไม่จบแค่ เติม [ ] ปิดหัวท้ายแล้วจะจบนะครับ   ถ้าหากว่ามีว่า เราต้องการใช้ตัว [ ] จริงๆล่ะ เช่นพวกโค้ดคำสั่ง อะไรอย่างนี้ มันจะเป็นยังไงครับ ลองคิดดู

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เอ่อ ยังงงกับคำอธิบายกับ 3 คำตอบล่าสุดน่ะครับ ช่วยอธิบายเพิ่มเติมให้หน่อยสิครับ :)
หน้า: [1] 2