หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 12

ผู้เขียน หัวข้อ: (4)+(5) The Match สนามสุดท้าย  (อ่าน 54667 ครั้ง)
http://f0nt.com/forum/index.php/topic,4881.msg182921.html#msg182921

งง

หน้าแตก หน้าแตก หน้าแตก หน้าแตก หน้าแตก หน้าแตก หน้าแตก หน้าแตก
อ้อ มีแล้วเหรอ  ฮิ้ววว
ก็จำได้ว่าป๋าไม่ให้ตัวอย่างประกอบในบทเรียนนั้นเลย
ก็เลย ... เอ้อ ... อ้า....

ขอตัวอย่างหน่อยครับว่าเขาทำกันยังไง  ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เคยเขียนไว้อันนึง หายไปแล้ว

แต่โดยมากไม่ค่อยเขียน story board
มาถึงก็รวบรวมไอเดีย แล้วลง shooting board เลย
เพลง action ฯลฯ ไม่เขียน  แบบว่าดูคนเดียวเข้าใจคนเดียว...  ง่ะ

ทำคนเดียว  ฮือๆ~

เอามั่ง
อ๊ะ มีชูตติ้งด้วยเหรอ ง่ะ

ช่างมืออาชีพนักแล

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
รูปแบบ มันหลากหลายมากครับ ก่อนอื่นเลยก็ต้องพูดเรื่อง การวาง layout ของ stb. หน่อยนะ
จะคล้ายๆกันคือ มีภาพ และ ช่องให้เขียนรายละเอียด

แบบง่ายๆ

จาก www.billybear4kids.com

จาก www.eastendtalking.org.uk
หรือ

จาก www.sotherden.com

มักจะวางแบบนี้ถ้าอยู่ในกระดาษ A4

เมื่อใส่รายละเอียด จะเห็นได้ว่ามีการบอก ขนาดภาพ และรายละเอียดอธิบายครับ

ส่วนรายละเอียดจะประกอบด้วย
1. อธิบายภาพ ขนาดภาพ
2. เสียงประกอบ

ถ้าแนวลึกๆแบบทำงานเป็นทีม อาจจะมีเรื่อง ลำดับซีน เวลา สถานที่ อะไรอย่างนี้ด้วย

แบบนี้น่าจะชัดเจนที่สุดครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ทำแค่ storyboard ก่อน shooting board ไม่ต้องครับ
เพราะเราจะทำ animatic กันระเอียดและดีกว่า shooting อีก

Animatic จะละเีอียดกว่า storyboard แต่ไม่มากขึ้น animation นะ แต่ต้องให้ภาพและเสียงเป็นไปตามที่เขียนไว้ใน storyboard เปลี่ยนนิดหน่อยได้

ต้องมีเพลงมีการเคลื่อนไหวพอสมควรในส่วนที่สำคัญๆ เช่น เดิน ก็แค่ motion ธรรมดาไม่ต้องซอยแฟรม อะไรอย่างนี้

มึนตึ้บ ศัพท์เทคนิคเยอะแยะเลย

ไม่เข้าใจตรงไหนให้ถามได้เลย เพราะเรื่องศัพท์เทคนิคนี้ต้องพูดกันกระจายในการทำงานจริงน่ะ

อย่างลำดับซีน เห็นมั้ยครับ ด้านบน เบอร์ 161 มันใช้ 2 กรอบ เพราะมันอยู่ในซีนเดียวกัน(เป็นการ zoom กล้อง)

ผมว่าน่าจะต้องอธิบาย Animatic ก่อนนะ

ผมเดาว่าตอนนี้หลายคนเข้าใจว่า Animatic เป็น Animation หล่ะ
เดี๋ยวมาอลังการกันแน่เลย  ฮิ้ววว
ผมจับมือกะลุงท็อป
เซ็นสัญญาซื้อตัวกันไว้แล้วครับ
ดังนั้นรอบสุดท้ายนี่เดี๋ยวลุงท็อปทำให้หมดเลย

เกย์แอบ

ผมเคยให้ดูเรื่อง animatic แล้วครับ ตาม link ที่น้องไหมโพส  ไอ้มืดหมี

แต่ให้สวยกว่าที่ผมทำก็ดีนะ   หยาบปิ๊ดเลย:27:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เม.ย. 2006, 11:55 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

ผมจับมือกะลุงท็อป
เซ็นสัญญาซื้อตัวกันไว้แล้วครับ
ดังนั้นรอบสุดท้ายนี่เดี๋ยวลุงท็อปทำให้หมดเลย

เกย์แอบ

ผมไม่เคยเรียน Animation อ่ะ คลาส Storyboard ผมก็ไม่ได้ลง
ผมทำ Animation ไม่เป็น... ให้ผมทำแพ้ชัวร์ ...
เพราะเท่าที่ไล่ดูงานที่ผ่านมา... ฝีมือผมสู้ใครไม่ได้สักคนเลย  ง่ะ

ผมเคยให้ดูเรื่อง animatic แล้วครับ ตาม link ที่น้องไหมโพส  ไอ้มืดหมี

แต่ให้สวยกว่าที่ผมทำก็ดีนะ   หยาบปิ๊ดเลย:27:

ลืม  หน้าแตก เคยเข้าไปดูแล้วนี่นา...  ฮือๆ~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เม.ย. 2006, 11:58 น. โดย X Saint » บันทึกการเข้า
ตายยยยยยย

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
พี่เลย์,

shot : CU, LS, MS

มันคือ..  งง

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 12